રોજ આની એક ચમચી લેશો તો જિંદગીભર 100 થી વધારે રોગો રહેશે તમારાથી દૂર

આયુર્વેદ અનુસાર, તપકીર ખૂબ જ સારી વનસ્પતિ છે. તેમાં ઘણા ઔષધીય ગુણધર્મો છે જે શરીર માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.જેમ કે માથાનો દુખાવો, ખંજવાળ, ઝાડા અને લોહિયાળ હરસરોગોમાં તપકીરનો ઉપયોગ ફાયદાકારક છે. તપકીરના ઔષધીય ગુણધર્મો પણ પેશાબની નળીઓનો રોગો અને ઘામાં લાભ કરી શકે છે.

તપકીરના ઔષધીય ગુણધર્મો, મરડો, શારીરિક નબળાઇ, વધુ પડતો પરસેવો જેવી સમસ્યાઓમાં સારવાર પ્રદાન કરે છે. આ સાથે,પીત્તથી થતા રોગો બળતરા અને આંખના રોગોથી થતા રોગોમાં પણ તપકીર ફાયદાકારક સાબીત થાય છે. તપકીરનો છોડ લગભગ 90-180 સે.મી. લાંબા અને સીધા છે. આ છોડ માંસલ છે અને ઘણાં વર્ષો સુધી જીવંત છે. તેના પાંદડા લંબગોળ હોય છે.

પાંદડા લાંબા અને હળવા લીલા કલરના હોય છે. તેના ફૂલો સફેદ ગુચ્છામાં છે. તપકીર છોડ સપ્ટેમ્બરથી ફેબ્રુઆરી સુધી ફૂલો આપે છે. હવે અમે તમને જણાવીશું કે એરોરોટ પીવાના ફાયદા શું છે. 200 ગ્રામ પાણીમાં 1-2 ગ્રામ તપકીર પાવડર ઉકાળો. તેમાં 250 મિલીલીટર દૂધ અને 50 ગ્રામ ખાંડ નાખો અને ફરીથી ઉકાળો જ્યારે દૂધ ઉકળવા આવે ત્યારે ગેસ બંધ કરો.આ ઉકાળો પીવાથી માથાનો દુખાવો મટે છે. તપકીરનો ઉપયોગ ખંજવાળમાં રાહત આપે છે. 

ગુલાબજળમાં તપકીરનો બારીક પાવડર મિક્ષ કરીને ખંજવાળની ​​જગ્યા પર લગાવો. તે ખંજવાળ મટાડે છે. 1 ચમચી તપકીર પાવડરમાં બે ચમચી દૂધ મિક્સ કરો. તેને 500 મિલી પાણીમાં ઉકાળો. તેમાં 250 મિલીલીટર દૂધ અને થોડી ખાંડ નાખી ફરી ઉકાળો. અડધુ પાણી બળી ગયા પછી તેને ઠંડુ કરો અને તેમાં 125 મિલિગ્રામ જાયફળ પાવડર નાખો. તેના સેવનથી ઝાડામાં રાહત મળે છે.

200 ગ્રામ પાણીમાં 1-2 ગ્રામ તપકીર પાવડર ઉકાળો. 250 મિલીલીટર દૂધ અને 50 ગ્રામ ખાંડ નાખો અને તેને ફરીથી ઉકાળો. જ્યારે ફક્ત દૂધ જ બાકી હોય ત્યારે આ ઉકાળો પીવો. તેનાથી લોહીયાળ બાવાસીરમાં રાહત મળે છે.  પેશાબના રોગોમાં તપકીરનો ઉપયોગ ફાયદાકારક છે જેમ કે પેશાબમાં સોજો આવે  અથવા તૂટક તૂટક પેશાબ થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

200 મિલી પાણીમાં 1-2 મિલી તપાકીર પાવડર મિક્સ કરો, ઉકાળો અને ઠંડુ કરો. તેની સાથે સાકર મેળવીને પીવાથી પેશાબમાં બર્ન થાય છે અને વારંવાર પેશાબની સમસ્યાથી રાહત મળે છે. ઘામાં તપકીર ફાયદાકારક છે. તપકીરને પાણીમાં ઓગાળીને ગરમ કરો. તેને ઘા પર લોશનની જેમ લગાવો. આ પેસ્ટ ઘા અને દુર્ગંધજનક ઘાને મટાડવામાં મદદ કરે છે તપકીરનો બારીક પાવડર ગુલાબજળ માં મિક્સ કરીને ચહેરા પર લગાવો. 

તે ચહેરા પર ખીલ અને ફોલ્લીઓ મટાડે છે. 1 ચમચી તપકીર પાવડરમાં બે ચમચી દૂધ મિક્સ કરો. તેને 500 મિલી પાણીમાં ઉકાળો. તેમાં 250 મિલીલીટર દૂધ અને થોડી ખાંડ નાખી ફરી ઉકાળો. જ્યારે અડધો પાણી બળી જાય ત્યારે તેને ઉતારી લો અને ઠંડુ થવા દો. આમાં 125 મિલિગ્રામ જાયફળનું ચૂર્ણ મિક્સ કરીને લેવાથી મરડામાંમાં ફાયદો થાય છે.

200 ગ્રામ પાણીમાં 1-2 ગ્રામ તપકીર પાવડર ઉકાળો. 250 મિલીલીટર દૂધ અને 50 ગ્રામ ખાંડ નાખો અને તેને ફરીથી ઉકાળો. દૂધ બાકી હોય ત્યારે જ ગરમ દૂધ પીવો. તે પિત્તના રોગો અને શરીરમાં બળતરાના રોગોને દૂર કરે છે. 1-2 ગ્રામ તપકિરનો પાઉડર મધ સાથે લેવો. તે શારીરિક નબળાઇ દૂર કરે છે. તેનું સેવન કરવાથી શરીર સ્વસ્થ રહે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો કોઈ રોગને કારણે દર્દીને વધારે પરસેવો થાય છે, તો તપકીરનો ઉપયોગ કરવાથી ફાયદો થાય છે. તપકીરનો પાવડર લો. આ પાવડરથી માલિશ કરો. તે ફાયદાકારક છે. 200 ગ્રામ પાણીમાં 1-2 ગ્રામ તાપીર પાવડર ઉકાળો. 250 મિલીલીટર દૂધ અને 50 ગ્રામ ખાંડ નાખો અને તેને ફરીથી ઉકાળો. દૂધ નવશેકું થાય ત્યારે જ પીવો. આંખોના રોગોમાં તે ફાયદાકારક છે.

1 ચમચી બ્રાઉન પાવડરમાં બે ચમચી દૂધ મિક્સ કરો અને 500 મિલી પાણી ઉમેર્યા પછી તેને ઉકાળો. આ પછી 250 મીલી દૂધ અને થોડી ખાંડ ઉમેરો અને તેને ફરીથી ઉકાળો. જ્યારે બળી ગયેલા પાણીનો અડધો ભાગ બાકી રહે છે, તેને ઠંડુ કર્યા પછી, જાયફળના 125 મિલિગ્રામ પાવડર ઉમેરીને પીવાથી અપચો જેવા રોગોમાં રાહત મળે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!