શરીરની ચરબીની ગાંઠો દૂર કરો ઓપરેશન વગર ઘર બેઠા, હાલ જ કરો આ ઉપાય

ઘણા લોકોને શરીરમાં ચરબીની ગાંઠો હોય છે. શરીર પર આ ગાંઠો વધે છે જેથી ક્યારેક પીડા જેવી અનુભૂતિ થાય છે. આ ચરબીનો ગઠ્ઠો શરીરની બહાર થવાની સાથે સાથે શરીરની અંદર પણ થઈ શકે છે.

ઘણા લોકોને ચહેરા, કપાળ, હાથ અથવા અન્ય ક્યાંય પણ આ પ્રકારની ગાંઠ આવે છે. ગાંઠ એક જગ્યાએ રહે છે.  જ્યારે દબાવવામાં આવે છે, ત્યારે તે ફૂલેલું દેખાય છે. આ ગાંઠ આપણને પરેશાન કરતી નથી. એક સરળ ઓપરેશન ગાંઠને દૂર કરી શકે છે.

આ લેખમાં અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે કોઈપણ જાતના ઓપરેશન વિના આ ગાંઠથી કેવી રીતે છુટકારો મેળવવો. આયુર્વેદમાં આ ગાંઠથી છુટકારો મેળવવા માટે ચરક ઋષિ દ્વારા આપવામાં આવતી સારવાર અહીં જણાવેલ છે.

આયુર્વેદમાં, ચરક ઋષિએ કહ્યું છે કે જ્યારે પણ આપણા શરીરની અંદર ખરાબ હવા આવે છે, જેમાં હવાનો પ્રકોપ આવે છે, ત્યારે આપણા શરીરમાં ગાંઠો બનાવવાની પ્રક્રિયા શરૂ થાય છે.  જે લોકોને ડાયાબિટીઝ, હાઈ બી.પી., કોલેસ્ટરોલની સમસ્યાઓ, કબજિયાત, પેટનું ફૂલવું, ગેસની સમસ્યા, જે લોકોનું પાચન નબળું હોય છે, જે લોકોની પ્રતિરક્ષા ઓછી હોય છે, તેમને ચરબીનું ગઠ્ઠો થવાની સંભાવના વધારે હોય છે.

આવા લોકોએ તેમનો આહાર બદલવો જોઈએ. જેમાં સફેદ ખાંડ ન ખાવી જોઈએ. જેમાં રસાયણોનો ઉપયોગ થાય છે.  સફેદ મીઠાનો ઉપયોગ ન કરવો જોઇએ. આ મીઠાને સુધારવા માટે કેમિકલ્સનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. આ માટે ફક્ત સિંધવ મીઠાનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. ખાંડને બદલે, દાણાદાર ખાંડનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ક્યારેય રિફાઇન્ડ અથવા ડબલ રિફાઇન્ડ તેલ ન ખાશો. આ માટે તેમાં રસાયણોનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. દાલડા ઘી ક્યારેય ન ખાશો. જે લોકોની ચરબી વધારે છે, શરીરમાં ચરબીની માત્રા વધારે છે, તેઓને ચરબીનો ગઠ્ઠો ઝડપથી મળી શકે છે. જો તમારા શરીરમાં ચરબીનો ગઠ્ઠો છે, તો પછી આ ચાર વસ્તુનું બિલકુલ સેવન ન કરો.

આ સિવાય દરરોજ સવારે ઉઠો અને 10 મિનિટ સુધી પ્રાણાયામ કરો. અનુલોમ વિલોમ પ્રાણાયામ 15 મિનિટ, કપાલભાતિ પ્રાણાયામ 15 મિનિટ અને ભસ્ત્રિકા પ્રાણાયામ 5 મિનિટ માટે કરો.

કપાલભાતિ આપણી રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે.  ભસ્ત્રિકા પ્રાણાયામ કરવાથી આપણા શરીરના 72000 ચેતા સક્રિય થાય છે. જેમાં કોલેસ્ટરોલ અથવા અન્ય કોઈ કચરો જમા થાય છે, તે ધીમે ધીમે દૂર થાય છે. આ પછી, ઓછામાં ઓછું 30 મિનિટ સુધી નિયમિત પ્રાણાયામ કરવું જોઈએ. તેથી, જો ચરબીમાં કોઈ પણ પ્રકારનું ગઠ્ઠો હોય, તો તે ઝડપથી દૂર થઈ જાય છે. આ સાથે થોડા સમય માટે ઉપવાસ કરો. એક દિવસ ઉપવાસ કરવાથી આપણા શરીરની ગંદકી સાફ થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આપણે જે પણ ખોરાક પહેલા ખાઈએ છીએ તે આપણા પેટમાં જાય છે.  ખોરાક પેટમાં બેથી ત્રણ કલાક સુધી પચાય છે. માત્ર ત્યારે જ આ ખોરાક આપણા નાના આંતરડામાં જાય છે. જ્યારે આપણે ખોરાક ખાઈએ છીએ, ત્યારે આપણું શરીર તેને યોગ્ય રીતે પાચન કરી શકતું નથી. જેના કારણે આ ખોરાક આપણાં નાના આંતરડા અને મોટા આંતરડામાં ફસાઈ જાય છે.

આ કારણે ખોરાક ધીમે ધીમે ઉપર વધે છે. અને જેમાંથી ઝેરી વાયુઓ મુક્ત થાય છે. આ ઝેરી ગેસને લીધે, આપણા શરીરમાં ક્યાંક ચરબીના ગઠ્ઠો રચાય છે. આ ગાંઠ થવાનું મુખ્ય કારણ કબજિયાત છે. જે આપણા શરીરમાં હવાનું સંતુલન ખલેલ પહોંચાડે છે. જ્યારે હવા પ્રદુષિત થાય છે ત્યારે આપણા શરીરમાં ગાંઠો બનવા માંડે છે.

જો આપણા શરીરમાં ગેસ અથવા કબજિયાતની સમસ્યા હોય છે, તો પછી તે પાચન મંદ થવાના લક્ષણો છે. જો પાચક શક્તિ નબળી છે, તો આપણી રોગપ્રતિકારક શક્તિ પણ નબળી છે. આ પાચક શક્તિને મજબૂત બનાવવા માટે નિયમિત હરડેનું સેવન કરો.

 આ સિવાય દેશી ગાયનું ઘરેલું દેશી ઘી લો અને તેમાં અડધી ચમચી હરડે પાવડર નાખીને ધીમેથી ચાટવું. આ ઉપાય પાચક શક્તિને પણ સક્રિય કરે છે. યોગ દ્વારા ખોરાકને પચાવી શકાય છે.

આપણે મહિનામાં એક વાર આ એરંડા તેલ પીવું જોઈએ. જે હંમેશા નાના આંતરડા અને મોટા આંતરડાને સાફ રાખે છે.  આપણા શરીરમાં જે કચરો એકઠો થાય છે તે નાના આંતરડા અથવા મોટા આંતરડામાં જમા થઈ જાય છે.  આપણે જે ખોરાક ખાઈએ છીએ તે પચે છે અને તે નાના આંતરડા અથવા મોટા આંતરડામાં જાય છે. ત્યારબાદ ખોરાકને મળ દ્વારા શરીરમાંથી બહાર કાઢવામાં આવે છે. જો નાના આંતરડા અને મોટા આંતરડા સ્વચ્છ હોય, તો પછી આપણા શરીરમાં ક્યારેય ગંદકી એકઠી થતી નથી. આયુર્વેદમાં ચરકા ઋષિએ કહ્યું હતું કે આ ખોરાકને યોગ્ય પાચનની ખાતરી કરશો જેનાથી કબજિયાત અથવા ગેસ ક્યારેય નહીં થાય જે આપણને સ્વસ્થ રહેવામાં મદદ કરશે.

આંતરડાની સફાઇ એનિમાનો ઉપયોગ કરીને પણ કરી શકાય છે.  જે આંતરડામાં સંચિત કચરો બહાર કાઢી શકે છે.  આંતરડામાં એકઠી થતી ગંદકીને સાફ કરવામાં આવે છે અને પછી મળ દ્વારા બહાર નીકળી જાય છે.

આમ, આ રીતે કાળજી અને ઉપયોગ કરવાથી, શરીરમાં સંચિત ચરબી દૂર થઈ શકે છે. આ ઉપચાર શરીરમાં યોગ્ય પાચનમાં મદદ કરે છે જે શરીરનો કચરો દૂર કરે છે અને ગાંઠ ઝડપથી મટાડે છે. શરીરમાંથી ચરબી ઓગળે છે, જે ચરબીના ગઠ્ઠાને પણ દૂર કરે છે. અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને આ માહિતી ખૂબ ઉપયોગી લાગી છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!