રોજ સવારે આના 5 થી 10 પાંદડા ચાવી જશો તો સુગર કંટ્રોલમાં રહેશે અને જિંદગીભર ડાયાબિટીસ નહિ થાય

મીઠો લીમડો એક ખૂબ જ ઉપયોગી છોડ છે. આપણે તેનો ઉપયોગ દાળ અને કઢી બનાવવા માટે કરીએ છીએ. તે મોટે ભાગે કઢીમાં વપરાય છે, તેથી તેને હિન્દીમાં કરિપત્તા કહેવામાં આવે છે. આ છોડમાં ઘણા ઔષધીય ગુણધર્મો છે. આ છોડમાં પોષક તત્વો પણ હોય છે જે અનેક રોગોમાં ઉપયોગી છે.

ડાયાબિટીઝ અને હાઈ બ્લડ શુગરવાળા લોકોએ દરરોજ સવારે 10 થી 15 પાન ખાલી પેટ પર ખાવું જોઈએ અથવા ખાલી પેટ પર આનો રસ પીવો જોઈએ. આ જ્યુસ પીધા પછી, એક કલાક સુધી કંઇ ખાશો નહીં, પીશો નહીં. મીઠા લીમડાના પાન ખૂબ સુગંધિત, પૌષ્ટિક અને આયુર્વેદિક હોય છે.

ડાયાબિટીઝને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે મીઠા લીમડાના ઓછામાં ઓછા 10 પાનનું સેવન કરવું જોઈએ. એક મહિના માટે આનો વપરાશ કરો. આજે આપણા દેશમાં ડાયાબિટીઝના દર્દીઓની સંખ્યા ખૂબ વધારે છે. ડાયાબિટીઝ જે તેનું એક સ્વરૂપ છે. આજે ઘણા લોકો ડાયાબિટીઝથી પીડિત છે. તે ડાયાબિટીઝને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે ઔષધિય દવા છે. મીઠા લીમડાના પાનનું સેવન કરવાથી બ્લડ સુગર પણ ઓછી થાય છે.

વાળ વધારવા માટે મીઠો લીમડો પણ ઉપયોગી છે. જે લોકોના વાળ પડી જાય છે અથવા અચાનક સફેદ થઈ જાય છે, તે સમયે લીમડા અથવા તેના પાવડરના મીઠાના પાન ખાવા જોઈએ. જો તમે મીઠા લીમડાના પાંદડાની પેસ્ટ બનાવો અને તેને મેંદીની જેમ ખોપરી ઉપરની ચામડી પર લગાવો તો ટાલ પડવાની અથવા ખોડાની અને વાળ ખરવાની સમસ્યા સમાપ્ત થઈ જશે.

લીમડાના મીઠા પાનને સૂકવ્યા પછી આ પાવડરને ઓલિવ તેલમાં ઉકાળો, પછી તેને ઠંડુ કરીને બોટલમાં રાખી દો. રાત્રે આ તેલને વાળના ​​મૂળિયા પર નિયમિતપણે લગાવવાથી વાળ નરમ અને ચમકદાર બને છે. વાળનો વિકાસ પણ વધે છે.  વાળ ખરતા પણ અટકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

લીમડાના લીલા પાનના સેવનથી આંખોની તેજ વધે છે અને મોતિયામાં પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. પ્રાચીન સમયમાં, આપણાં પૂર્વજો આ પ્રકારના મૂળ છોડમાંથી સાજા થતા હતા અને તેના ઉપયોગમાં મીઠી લીમડાના ઉપયોગનો સમાવેશ થાય છે.

ઉલટી અને અપચો થવાની સ્થિતિમાં લીંબુનો રસ અને ખાંડ સાથે મીઠા લીમડાના પાન લેવાથી તાત્કાલિક ફાયદો થાય છે.  ઉલટી થવાનું બંધ થાય છે અને ડિસપેપ્સિયા પણ શાંત થાય છે. લીમડાના પાંદડા લો અને તેને છાશ સાથે પીવો અને તે પીવાથી પેટનો દુખાવો મટે છે. મીઠા લીમડાના પાન ખૂબ સુગંધિત, પૌષ્ટિક અને આયુર્વેદિક હોય છે.

આ લીમડામાં પ્રાકૃતિક ઇન્સ્યુલિન અને પ્રાકૃતિક ઉત્સેચકો પણ હોય છે. તેથી આ પાચનની શક્તિમાં પણ વધારો કરે છે.  મેટાબોલિક સિસ્ટમને વધારે છે. લીમડા અને ધાણાની ચટણી ખાવાથી પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. મીઠું ચડાવેલું લીમડો અથવા મીઠું ચડાવેલા લીમડાના પાનનો રસ ખાવાથી ખોરાકનું યોગ્ય પાચન થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અત્યારના સમયમાં કોલેસ્ટ્રોલની સમસ્યા વધુ થાય છે, જેના કારણે ઘણા લોકો ચિંતિત છે. કોલેસ્ટરોલનું સ્તર હૃદય રોગનું કારણ બની શકે છે. હાર્ટ એટેક આવવાની સંભાવના વધી રહી છે. કોલેસ્ટરોલ હૃદયની રક્ત વાહિનીઓમાં અવરોધ પેદા કરે છે. હૃદયની ધમનીઓ બંધ કરે છે. આની સાથે તે લોહીને જાડું પણ કરે છે. જાડું રક્ત શરીરમાં પરિભ્રમણને મુશ્કેલ બનાવે છે અને હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે છે.બીજી બાજુ મીઠા લીમડાના પાનનો રસ લેવાથી યકૃત અને લોહી શુદ્ધ થાય છે અને પાતળૂ રહે છે. જેથી હાર્ટ એટેકનું જોખમ ઓછું થઈ જાય.

તો મીઠા લીમડાના પાનના રસમાં કાર્મી નેટિવ નામનું તત્વ હોય છે, જે કબજિયાત મટાડવામાં ઉપયોગી છે. તે પેટની અન્ય સમસ્યાઓ પણ દૂર કરે છે. આ માટે સવારે 10 થી 12 પાન ખાવાથી યુરિક એસિડ કંટ્રોલમાં આવે છે.

મીઠા લીમડાના પાનનો સેવન કરવાથી ભૂખ પણ ખુલે છે.  નવા ખોરાક અથવા ભોજનને લીધે લોહીનો બગાડ થાય છે. બીજી બાજુ મીઠા લીમડાનું સેવન કરવાથી લોહી શુદ્ધ થાય છે.  ગળાના રસ સાથે મીઠા લીમડાનું સેવન કરવાથી લોહી શુદ્ધ રહે છે.

આ સમયે સ્થૂળતાની સમસ્યા હાલના સમયમાં ખૂબ વધારે છે.  ઘણા લોકોને પેટ કે શરીરની સમસ્યા હોય છે. આ સમસ્યામાં વજન અને શરીરને ઓછું કરવા માટે દરરોજ લીમડાના લીલા પાંદડા ખાવાથી અથવા પાંદડા ચાવવાથી કે તેનો રસ ગળી જવાથી સ્થૂળતા ઓછી થાય છે.

મીઠા લીમડાના પાન મધ સાથે લેવાથી અતિસાર, ઝાડા અને હરસ મટે છે. મીઠા લીમડાના મૂળનો રસ કિડનીને શુદ્ધ કરવામાં ખૂબ ઉપયોગી છે. મધુર અને ચરબીયુક્ત ખોરાકની સાથે અજીર્ણ ખોરાક ખાવાથી યકૃત સખત કામ કરે છે. જેના કારણે યકૃતની કાર્ય કરવાની ક્ષમતા ઓછી થાય છે. લીમડાના મૂળનો મધુર રસ આ યકૃતને યોગ્ય રીતે કાર્ય કરવા માટે ખૂબ ઉપયોગી છે.

કેટલીક વખત રાંધતી વખતે અથવા કોઈ બીજા કારણોસર ત્વચા બળી જાય છે. ફોલ્લાઓ પડી જાય છે. પરપોટા પડી જાય છે. બળી ગયેલી જગ્યા પર મીઠા લીમડાના પાનની પેસ્ટ બનાવો, પાંદડા પીસી લો અને તેને દાઝેલા ભાગ પર લગાવો, તેનાથી જલ્દી ફાયદો થાય છે. આ બધા ઉપયોગો આપણા આયુર્વેદિક ગ્રંથોમાં બતાવ્યા અને અનુભવેલા છે.

હાલમાં, થાઇરોઇડનું પ્રમાણ પણ વધુ છે. આ થાઇરોઇડને મટાડવા માટે, લીમડાના લીલા પાનનો નિયમિત સેવન કરવાથી બે-ત્રણ મહિનામાં થાઇરોઇડ પણ મટે છે.

જો લીવર કોઈ પણ કારણોસર નબળુ થઈ જાય છે, તો લીમડાના મીઠા પાંદડાઓનું સેવન કરવાથી યકૃત ફરીથી મજબૂત, કાર્યાત્મક અને સ્વસ્થ બને છે. ખાસ કરીને શરીરના કોઈપણ રોગને શાંત રાખવા માટે, આપણું યકૃત સ્વસ્થ હોવું જોઈએ.

આમ મીઠો લીમડો એક ખૂબ જ ઉપયોગી વનસ્પતિ છે.  મીઠા લીમડાનું સેવન કરવાથી ડાયાબિટીઝ, લોહી શુદ્ધિકરણ અને યકૃત શુદ્ધિકરણની સાથે અનેક પાચક સમસ્યાઓ દૂર થઈ શકે છે. અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને આ મીઠી લીમડા વિશેની માહિતી ખૂબ જ ઉપયોગી મળી છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!