આ ઉપાય કરશો તો પેટનો ગેસ અને અપચો ચપટીમાં ગાયબ થઈ જશે.

જ્યારે તમે ભૂખ કરતા વધારે ખાવ છો ત્યારે પાચન પૂરતું થતું નથી. જે કબજિયાત તરફ દોરી શકે છે. જેનાથી અપચો, પેટનું ફૂલવું અને ગેસ થાય છે. તે મોટા પ્રમાણમાં ઉત્પન્ન થાય છે અને આ ગેસને એલોપેસીયા ગેસ કહેવામાં આવે છે.

જો ફાસ્ટ ફૂડ, જંક ફૂડ બહારનું ખાવામાં આવે તો તેનું પેટમાં પાચન ખૂબ ધીમું હોય છે. પાચન સારી રીતે થતું નથી. ખાસ કરીને જો વસ્તુઓ મેદામાંથી બનાવેલી હોય તો તે આંતરડામાં અટવાઇ જાય છે. આ કબજિયાતની સંભાવના વધારે છે. જો ખાવામાં આવેલ ખોરાક યોગ્ય રીતે પચવામાં ન આવે તો કબજિયાતની સમસ્યા થાય છે. આ કબજિયાત પેટમાં કચરાના રૂપમાં રહે છે, જેના કારણે ગેસ રચાય છે.

ગેસની સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા માટે આ એક સરળ, દેશી અને આયુર્વેદિક અને તાવીજ સમાન ઉપાય છે. આ ઉપાય વારંવાર ગેસની સમસ્યાને ખૂબ જ ઝડપથી દૂર કરે છે. આ ગેસને દૂર કરવા માટે, દરેક દવા આપણા રસોડામાંથી ઉપલબ્ધ થશે.

આ ગેસની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે સૌથી પહેલાં કાળા મરીનું સેવન કરો.  તે ખૂબ જ ફાયદાકારક ઔષધિ છે. જેનો ઉપયોગ રસોડામાં મસાલા તરીકે થાય છે. આ કાળા મરીના ઘણા ફાયદા છે. તે પેટની ગેસ સહિતની ઘણી સમસ્યાઓથી રાહત મેળવવા માટે ઉપયોગી છે.

આ ગેસની દવા બનાવવા માટે, પહેલા પાણી ગરમ કરો અને તેને સામાન્ય તાપમાને આવવા દો.  પછી કાળા મરી લો અને પીસી લો. ચોથા ભાગની ચમચી જેટલો કાળા મરીનો પાઉડર લો અને તેને આ પાણીમાં નાખો. આ મિશ્રણમાં ત્રણ ચમચી લીંબુનો રસ ઉમેરો. આ પછી, તેમાં અડધો ચમચી સિંધવ મીઠું નાખો. આ બધી વસ્તુઓને મિક્સ કરો અને મિશ્રણને સારી રીતે હલાવો અને ત્યારબાદ તેનું સેવન કરો. દિવસમાં માત્ર એક જ વાર આનો ઉપયોગ કરો. આ ભોજનના એક કલાક પહેલાં અથવા એક કલાક પછી લઈ શકાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો શરીરમાં વધારે ગેસ હોય તો આ મિશ્રણને અઠવાડિયામાં સુધી દિવસમાં એકવાર લો. જો વધુ ગેસ ન હોય તો વૈકલ્પિક દિવસો પર ઉપયોગ કરો. એટલે કે, એક દિવસ છોડીને અને ત્રીજા દિવસે તેનો ઉપયોગ કરવો. તે દિવસના કોઈપણ સમયે લઈ શકાય છે.

જો પેટમાં ગેસનું પ્રમાણ વધે છે, તો તે તેને ઘટાડે છે. કાળા મરીમાં પેપરીન નામનું તત્વ હોય છે. જેના કારણે મેટાબોલિઝમ વધે છે. જે વજન ઘટાડવા માટે ઉપયોગી છે. કાળા મરીમાં એન્ટી બેક્ટેરિયલ ગુણ હોય છે. કાળા મરી આયર્નથી ભરપુર હોય છે. આ સિવાય કાળા મરીમાં મેંગેનીઝ, મેગ્નેશિયમ, જસત, વિટામિન એ, મેંગેનીઝ અને પોટેશિયમ જેવા તત્વો હોય છે.

આ સિવાય ગેસની સારવાર માટે ધાણા, જીરું અને અજમો લો. આ બધી વસ્તુઓ 100-100 ગ્રામના જથ્થામાં લો. પછી તેને મિક્સરમાં પીસી લો. આ મિશ્રણમાં 50 ગ્રામ સંચળ ઉમેરો. આ મિશ્રણને ગરમ પાણીમાં ઓગાળી લો અને પીવો.  આ મિશ્રણના એક કે બે ચમચી લો. જેનાથી કોઈ નુકસાન થતું નથી. આ મિશ્રણ પીવાથી અડધા કલાકમાં પેટનો ગેસ નીકળી જશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગેસ મટાડવા માટે, બે ચમચી અજમો લો. લ અડધો ચમચી સિંધવ મીઠું લો. આ બધી ચીજો ભેળવીને ફાકડો મારો. તેના ઉપર એક ગ્લાસ ગરમ પાણી પીવો. દર 6-6 કલાકે આનો ઉપયોગ કરો. આ સિવાય ગેસ મટી ના જાય ત્યાં સુધી અન્ય કોઈ પણ ખાવાનું ન લો.

ગેસની સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા માટે એક ચમચી લીંબુનો રસ અને આદુ ભેગું કરો, તેમાં થોડું સંચળ નાખો. ખાધા પછી આ લેવાથી પાચનશક્તિ સુધરે છે અને ગેસની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે. અજમાના ચુર્ણને નવશેકા પાણી સાથે લેવાથી ગેસ અને અપચોમાં રાહત મળે છે. 2 થી 3 હરડે ચૂસવાથી ગેસ બંધ થઈ જશે.

મેથીના દાણા અને ગોળને પાણીમાં ઉકાળો અને આ પાણીને ગાળી લો, આ પાણી પીવાથી ગેસમાંથી રાહત મળશે. અડધી ચમચી આદુ પાવડર અને થોડું સિંધવ મીઠું ગરમ ​​પાણી સાથે મેળવી લેવાથી ગેસમાં રાહત મળે છે.

શેકેલા હીંગ અને કાળું મીઠું ઉમેરીને ગરમ પાણી સાથે ખાવાથી ગેસ મટે છે. ટમેટા, મૂળો, કાકડી અને આદુના ટુકડા પર સિંધવ મીઠું નાખીને તેને મોંમાં મૂકી ચૂસી લેવાથી ધીમે ધીમે ગેસનું નિર્માણ બંધ થઈ જશે. સૌથી પહેલા એક ટીસ્પૂન જીરું લો અને તેને 15 મિનિટ માટે બે ગ્લાસ પાણીમાં ઉકાળો. હવે તેને ઠંડુ થવા દો અને ખાધા પછી તેને પીવાથી ગેસની સમસ્યામાંથી મુક્તિ મળે છે.

આમ ગેસની સમસ્યાને દૂર કરવા ઉપરોક્ત ઉપાયો ખૂબ ઉપયોગી છે. કોઈ પણ સમયમાં આ ઉપાય કરવાથી ગેસની સમસ્યાથી હંમેશ માટે છુટકારો મળશે. આ ઉપાયો આયુર્વેદિક રીતે ખોરાકને પચાવવાથી ગેસની સમસ્યા દૂર કરે છે. અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને આ માહિતી ખૂબ ઉપયોગી લાગી છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!