કોરનાની ત્રીજી લહેર આવે તે પહેલાં રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારી લેવી છે, આજે જ કરો આટલું કામ…

દરેકે બદલાતી ઋતુમાં ખૂબ કાળજી લેવી જોઈએ. ઘણા રોગો ઋતુઓ સાથે ફેલાય છે, જેનાથી શરીરને વધુ નુકસાન થાય છે.  મોસમની માંદગી સાથે, ઘણા લોકો એલર્જીથી પણ પીડાય છે.  આ સમસ્યા એવા લોકોમાં થાય છે જેમની રોગપ્રતિકારક શક્તિ ઓછી હોય છે. આ સમસ્યા વધુ સામાન્ય છે. 

આજના વ્યસ્ત જીવનમાં લોકો ખૂબ બેદરકાર બની જાય છે, જેના કારણે અનેક પ્રકારની સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ સર્જાય છે. તો ચાલો આજે જાણીએ કે રોગપ્રતિકારક શક્તિને કેવી રીતે વધારી શકાય છે.

હળદરમાં હાજર ક્કર્યુંમાઈનોડીસ રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપવા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ સાબિત થાય છે. તેમાં બળતરા વિરોધી અને હીલિંગ ગુણધર્મો છે. પરંપરાગત હળદર વાળુ દૂધ રોગપ્રતિરક્ષા વધારવા માટે એક આદર્શ પીણું છે.  આદુ એક ખૂબ જ શક્તિશાળી એન્ટીઓકિસડન્ટ છે અને કુદરતી રીતે રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપે છે. તેમાં આયર્ન અને કેલ્શિયમ જેવા ઘણા પ્રકારના વિટામિન હોય છે.

ફણગાવેલા કઠોળ રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપવા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. તમારે વધુ ફણગાવેલા કઠોળ ખાવા જોઈએ. આ વિટામિન-સીની ઉણપને દૂર કરે છે. સાથે તમને મોસમી રોગો નહીં થાય. ચ્યવનપ્રાશમાં ઘણા બધા વિટામિન હોય છે, તેથી તમારે તેનું સેવન કરવું જોઈએ. તમે ફણગાવેલા મગ અને ચણા ખાઈ શકો છો, જેમાં વિટામિન-સી ભરપુર હોય છે. 

તમારે રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારવા માટે, લીલા શાકભાજીઓનું સેવન કરવું જોઈએ. આ શાકભાજીમાં તમે પાલક, સરસવ વગેરે ખાઈ શકો છો. તેનાથી તમને બહુ જલ્દી રાહત મળશે. બીજી બાજુ, જો તમે સરગવાનાં પાન ખાશો, તો જલ્દીથી તમે પ્રતિરક્ષામાં વધારો જોશો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બદામ અને સૂર્યમુખીના બીજમાં રહેલા વિટામિન રોગપ્રતિકારક શક્તિ માટે જરૂરી છે. તે ચરબીયુક્ત દ્રાવ્ય વિટામિન છે જે રોગપ્રતિકારક કોષોને સક્રિય રાખે છે અને શરીરની બેક્ટેરિયા અને વાયરસ સામે લડવાની ક્ષમતામાં વધારો કરે છે.

બેરીઝ એટલે કે  રસ ઝરતાં ફળોની, ખાસ કરીને સાઇટ્રસ ફળો ખાવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે. બેરિઝ ખૂબ વિટામિન અને એન્ટીઓકિસડન્ટ હોય છે. બ્લેકબેરી, સ્ટ્રોબેરી અને બ્લુબેરીમાં ફ્લેવોનોઇડ્સ હોય છે જે ખૂબ અસરકારક એન્ટીઓકિસડન્ટો છે. 

ઋતુ અનુસાર ફળો અને શાકભાજી ખાવાથી તમારું સ્વાસ્થ્ય સ્વસ્થ રહેશે એન્ટીઓકિસડન્ટો રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવવા માટે, તમારે વિટામિન-સીનો પુષ્કળ પ્રમાણમાં લેવો જોઈએ. વિટામિન-સી શરીર માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. જેમ ખનિજો અને પ્રોટીનની જરૂર હોય છે, તે જ રીતે વિટામિન-સી પણ જરૂરી છે.  

વિટામિન-સીની ઉણપને દૂર કરવા માટે તમે કંઇક ખાટું ખાઓ છો. એક ચમચી તલનું તેલ અથવા નાળિયેર તેલ ભરો. તેને બે થી ત્રણ મિનિટ સુધી મોમાં રાખી ફેરવવું. પછી તેને ફેંકી દો. તે પછી,ગરમ પાણીથી કોગળા કરવા. 

દિવસમાં એક કે બે વાર આ કરો. આ રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપે છે. કાચી કેરીની મોસમ પણ શરૂ થઈ ગઈ છે. તેના પાકા થવા માટે રાહ ન જુઓ, કાચી કેરી ખાઓ. તે કોરોના વાયરસ સામે નિવારક નથી, પરંતુ તે રોગપ્રતિકારક શક્તિને સહેજ વધારી શકે છે.  જીવ લેયમ અથવા ચ્યવનપ્રાશ જેવા પરંપરાગત ઉપાયો પણ રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે.

લીંબુ, નારંગી, ખાટી કેરી, અનાનસ, ટામેટા વગેરે ખાવાથી આ સમસ્યા દૂર થાય છે. તમારે આ વસ્તુઓનો પુષ્કળ વપરાશ કરવો જોઇએ. તે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપે છે.  આ બધા સિવાય તમારે દૂધનું સેવન કરવું જોઈએ, જે તમને ખૂબ મદદ કરશે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!