50 વર્ષ પછી પણ કોઈ દિવસ દવાખાનામાં ન જવું હોય તો હાલ જ કરી લ્યો આ કામ…

મિત્રો, આજના લેખમાં આપણે 50 વર્ષ પછી કેવી રીતે લાંબું, અને સ્વસ્થ જીવન જીવી શકીએ તેના વિશે વાત કરવા માંગીએ છીએ. આજના લેખમાં આપણે આના માટે કેટલાક આયુર્વેદિક ઉપાયોનો ઉલ્લેખ કરવાના છીએ. એવા ઉપાય કે જે આપણને સ્વસ્થ જીવન જીવવામાં મદદ કરી શકે.

મિત્રો, જો તમે 50 વર્ષ પછી સ્વસ્થ જીવન જીવવા માંગતા હો, તો કેટલીક બાબતોની વિશેષ કાળજી લેવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ભલે આપણી પાસે કેટલીય સંપત્તિ હોય, પછી ભલે આપણે કેટલા ખુશ હોઈએ અને આપણે કેટલા શિક્ષિત હોઈએ, જ્યાં સુધી આ શરીર આપણને ટકાવે છે જ્યાં સુધી જીવન સારું રહે છે.

જો આપણે આ તરફ ધ્યાન આપીએ તો આપણે સ્વસ્થ જીવન જીવી શકીશું. સમયાંતરે તમારે બીપી અને બ્લડ સુગરની તપાસ કરાવવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

મીઠું, ખાંડ, ડેરી ઉત્પાદનો, સ્ટાર્ચ બધું ઓછું કરવું જોઈએ.  અથવા તેનું સેવન સાધારણ રીતે કરવું જોઈએ. તેના બદલે આપણે 50 વર્ષ પછી ફણગાવેલા મગ, શાકભાજી, પાંદડાવાળા શાકભાજી, લીંબુનું શરબત, આદુ, હળદરનું સેવન કરવું જોઈએ.

મિત્રો, લીલી પાંદડાવાળા શાકભાજી જે આપણા આહારમાં કચુંબરની માત્રામાં વધારો કરે છે તેનો અર્થ એ છે કે શરીરને તેનાથી પૂરતા પોષક તત્વો મળે છે. તો મિત્રો, દરરોજ એક ફળ ખાતા રહો, તેનાથી શરીરમાં ઉર્જા રહે છે અને તેમાં જરૂરી પોષક તત્વો અને વિટામિન મળી આવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બદામ અને મગફળીનું 50 વર્ષ પછી જરૂરી માત્રામાં સેવન કરવું જોઈએ જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. બદામ હંમેશાં રાત્રે પાણીમાં પલાળીને સવારે ખાવી જોઈએ. જે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ સારું છે. મિત્રો, ક્રોધ સંપૂર્ણ રીતે બંધ થવો જોઈએ, ક્રોધના ઘણા ગેરફાયદા છે.

તે શરીરના તમામ કોષોને નબળા પાડે છે. અને આપણું મન પણ નબળું પડી જાય છે. જેથી 60 ની ઉંમર પછી આપણે આપણા ક્રોધ પર નિયંત્રણ રાખી શકીએ. અને તે જ સમયે આપણે સતત સારું અને સ્વસ્થ જીવન જીવીશું. મિત્રો હંમેશાં સકારાત્મક વિચારો કરો.

સકારાત્મક વલણ રાખવામાં મનને ખૂબ આનંદ થશે. તે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ સારું રહેશે સાથે. જ પાચનની પ્રક્રિયા પણ સારી રહેશે. મિત્રો, વહેલી સવારે ઉઠીને નિયમિતપણે એક ગ્લાસ ગરમ પાણી પીવાથી 50 વર્ષ પછી તંદુરસ્ત જીવન જીવવામાં મદદ મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તો દરરોજ સવારે દસથી પંદર મિનિટ સુધી હળવી કસરત કરવી જોઈએ. યોગ કરવા જોઈએ કે નિયમિત પ્રાણાયામ કરવા જોઈએ. ઉપરાંત, ધ્યાન, અને ચિંતન આપણા જીવનમાં હોવું જોઈએ. મિત્રો, થોડું ચાલવું સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે.

મિત્રો, જો આપણું વજન વધારે છે, તો આપણે સાંજે ખૂબ ઓછું ખાવું જોઈએ. હળવો ખોરાક લેવો જોઈએ.  તમારા આહારમાં હળદર સાથે દૂધનું સેવન કરવું જોઈએ.  પાન, માવા, સિગારેટ, તમાકુ, જેવી બધી ચીજોનો વપરાશ બંધ કરવો જોઈએ.

આલ્કોહોલ, જુગાર, માંસાહારી ખોરાક, ખરાબ વિચારસરણી, આ બધી વસ્તુઓ છોડી દેવી જોઈએ. મિત્રો, વ્યક્તિએ હંમેશાં રાત્રે વહેલા સૂવાની આદત રાખવી જોઈએ અને હંમેશાં વહેલી સવારે ઉઠવું જોઈએ. જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ સારું રહેશે,

મિત્રો, રાત્રે સૂતા સમયે હંમેશા એક ગ્લાસ ગરમ પાણી પીવો.  હંમેશાં સારા મિત્રો રાખો કે જે કોઈ પણ રીતે વ્યસની ન હોય.  મિત્રો, જો તમે 40 વર્ષ પછી આ બધી બાબતો પર વિશેષ ધ્યાન આપો, તો તમે સારું અને સ્વસ્થ જીવન જીવી શકો છો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!