આ ઉપાય કરશો તો ગમે તેવો થાઇરોઇડ થયો હોય તો પણ ગોળીઓ નહિ ગળવી પડે..

થાઇરોઇડ ગ્રંથિ શું છે? આજે આપણે તેના લક્ષણો અને કારણો વિશે વાત કરીશું. આ ગ્રંથિ દરેક વ્યક્તિમાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે અને શરીરને ગરમ રાખવામાં મદદ કરે છે અને નાના બાળકોના મગજના વિકાસમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. ઝેરને બહાર કાઢવામાં મદદ કરવા ઉપરાંત, તે કેલ્શિયમ અને ફોસ્ફરસને ડાયજેસ્ટ કરવામાં મદદ કરે છે. 

તે કોલેસ્ટરોલનું સ્તર જાળવે છે. તે ગળા અને મગજની વચ્ચે જોવા મળે છે, તેનું વજન 20 થી 30 ગ્રામ છે. ત્યાં બે પ્રકારના થાઇરોઇડ ડિસફંક્શન છે. લીલો અને સુકો થાઇરોઇડ. લીલા થાઇરોઇડથી અનિયમિત વજન વધે છે અને સુકા થાઇરોઇડથી વજન ઘટે છે.

થાઇરોઇડનું મુખ્ય કારણ અતિશય તાણ છે જે થાઇરોઇડનું કારણ બની શકે છે. જો માતાપિતાને થાઇરોઇડ હોય તો તે વારસાગત છે અને તેમના બાળકો પણ તેનો ભોગ બની શકે છે. જો અલગ અલગ રોગ માટે વધુ પડતી દવા લેવામાં આવે તો થાઇરોઇડના વિકાસની સંભાવના વધુ હોય છે. આહારમાં આયોડિનનો અભાવ એ પણ થાઇરોઇડનું મુખ્ય કારણ છે. વજનમાં વધારો થાઇરોઇડને કારણે પણ થઈ શકે છે.

થાઇરોઇડના મુખ્ય લક્ષણો અનિયમિત વજનમાં વધારો, થાક, અને ભૂલી જવું વગેરે છે. લક્ષણોમાં ધીરે ધીરે હૃદયનું કાર્ય અને ચહેરા પર સોજો વગેરે છે.

થાઇરોઇડ સામે ઉપાય:-

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જે લોકોને થાઇરોઇડની તકલીફ હોય છે તે લોકોને લીમડાના પાન ખાવાથી થાઇરોઇડ અને અન્ય રોગોથી મુક્તિ મેળવી શકે છે. પ્રાચીન શાસ્ત્રોમાં એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે તુલસીના પાન ચાવવાથી થાઇરોઇડ મટે છે. 

આ સિવાય કાકડી, ડુંગળી, ગાજર, બાફેલા ચણા અને મગ ખાવાથી થાઇરોઇડમાં રાહત મળે છે. દરરોજ સવારે અને સાંજે કચુંબર ખાવાથી થાઇરોઇડ પર સારી અસર પડે છે. ડુંગળીમાં સલ્ફર અને ગાજરમાં વિટામિન એ અને ઝીંક હોવાથી ખૂબ ફાયદાકારક છે.

આવા લોકોએ આવા શાકભાજીઓનું સેવન કરવું જોઈએ જેમાં આયન અને ઝીંક હોય છે. આમાં, સરગવાની સિગોનું શાક ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે, ખાસ કરીને બપોરના ભોજન દરમિયાન. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

થાઇરોઇડના દર્દીએ દૂધ અને દહી લેવું જોઈએ, સવારે ખોરાક સાથે દહીં અને રાત્રે ખોરાક સાથે દૂધ લેવું ફાયદાકારક છે. જેમાં વિટામિન હોય તેનું સેવન કરવું જોઈએ. અખરોટમાં વિટામિનનું પ્રમાણ વધુ હોય છે, જે મગજ અને થાઇરોઇડને તાણથી રાહત આપે છે.

દાડમ જેવા પોટેશિયમથી પુષ્કળ પ્રમાણમાં વિટામિન્સ મળે છે, તેથી દાડમ ખાવાનું ખૂબ મહત્વનું છે. ઊર્જાથી ભરપૂર ગ્રીન ટી પીવું ફાયદાકારક છે અને તેનાથી વજન નિયંત્રિત કરવામાં મદદ મળે છે. માંસાહારી લોકોએ થાઇરોઇડને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે માછલી ખાવાની જરૂર છે. 

બ્રાઉન રાઇસ અને પનીર ખાવાનું પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. લીલા શાકભાજી વધુ રાંધવા જોઈએ. લીલા મરચા અને ટામેટાંમાં એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે જે તેની સામે લડવામાં મદદ કરે છે. જમ્યાના અડધો કલાક પહેલા દૂધીનો રસ પીવો ફાયદાકારક છે.

લસણ અને ડુંગળીમાં આયોડિનની સામગ્રી થાઇરોઇડમાં અસરકારક સાબિત થાય છે. તે રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપે છે. થાઇરોઇડના દર્દીને કાળા મરી, બદામ, તુલસી અને લીલા ધાણા ખાવા જ જોઇએ.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!