ગમે તેવું સારું ભોજન કર્યું હોય પણ જમ્યા પછી કરતાં ના આ ભૂલ, નહિ તો…

મિત્રો, ઘણા લોકો આ ઇરાદાપૂર્વક કરે છે અથવા એવું કરે છે, જેનાથી ઘણી મુશ્કેલી પડે છે. અને તેઓ તેના વિશે પણ જાણતા નથી. જે સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક હોય કે તે જમ્યા પછી ન લેવું જોઈએ.

તો મિત્રો, આ લેખમાં અમે તમને જણાવીશું કે ખોરાક લીધા પછી તમારે એવું કંઈપણ ન ખાવું જેનાથી શરીરને નુકસાન ન થાય અને અમે તમને જણાવીશું કે કઈ વસ્તુઓનું સેવન ન કરવું જોઈએ.

મિત્રો, જમ્યા પછી લોકો એવાં કામ કરે છે, જેમાં આવે છે વોકિંગ. કેટલાક લોકો માને છે કે ભોજન કર્યા પછી ચાલવાથી પાચનની ક્રિયા ઝડપી બને છે. પરંતુ આહાર શરીરમાં સ્થિર થવા માટે લગભગ ત્રીસ મિનિટ જેટલો સમય લાગે છે. તેથી, ખોરાક ખાધા પછી તરત જ ચાલવું શરીરને નુકસાન પહોંચાડે છે.

ઘણા લોકોને ભોજન કર્યા પછી ચા અથવા કોફી પીવાની ટેવ હોય છે. ખાધા પછી તરત જ ચા અથવા કોફી પીવાથી શરીરને ઘણું નુકસાન થાય છે. આ કારણ છે કે જમ્યા પછી ચા અથવા કોફી પીવાથી એસિડનું પ્રમાણ વધે છે અને એસિડિટી થાય છે.

ભોજન પછી તરત જ ફળો ન ખાવા જોઈએ કારણ કે ભોજન પછી તરત જ ફળો ખાવાનું શરીર માટે ખૂબ જ નુકસાનકારક સાબિત થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ધૂમ્રપાન એ સામાન્ય રીતે ખરાબ ટેવ છે. પરંતુ કોઈએ ખોરાક ખાધા પછી તરત જ ધૂમ્રપાન ન કરવું જોઈએ. આનું કારણ છે કે ખાધા પછી તરત જ સિગારેટ પીવાથી, ખાવાનો ખોરાક ઝેરી થઈ જાય છે. તેથી, ભોજન કર્યા પછી વ્યક્તિએ 1 કલાક સુધી સિગારેટ પીવી જોઈએ નહીં.

જે લોકોને નબળી પાચનશક્તિ હોય છે તેઓએ ક્યારેય ભોજન કર્યા પછી કોલ્ડ ડ્રિંક્સ, પાણી, જ્યુસ વગેરે ન પીવા જોઈએ. કારણ કે તે લોકોની પાચનશક્તિ નબળી થાય છે. તેમને જમ્યા પછી આ બધું લે તો પાચનશક્તિ ઓછી થાય છે, અને કબજિયાત, પેટનું ફૂલવું, એનિમિયા વગેરેથી પીડાય છે.

જમ્યા પછી ડ્રાયફ્રૂટ્સ ક્યારેય ખાશો નહીં, કારણ કે ડ્રાયફ્રૂટ્સ હંમેશાં પચવામાં અને પાચનમાં મુશ્કેલી પેદા કરે છે, તેથી જમ્યા પછી ડ્રાયફ્રૂટ્સ ક્યારેય ખાશો નહીં.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!