ઝેર સમાન મીઠું બંધ કરી આનો ઉપયોગ શરૂ કરી દો, મોટાભાગની બીમારીઓ તો થતા પહેલાં જ મટી જશે..

સિંધવ મીઠું એક ખનિજ છે જે પત્થરના સ્વરૂપમાં જોવા મળે છે.  કાઠિયાવાડી ભાષામાં સિંધવને સિંધાલું કહેવામાં આવે છે. તે લાલ, આછા ગુલાબી અથવા સફેદ રંગમાં જોવા મળે છે.  ઘણી અશુદ્ધિઓ હોવા છતાં, તે રોગનિવારક માનવામાં આવે છે. શરીરને આયર્ન, પોટેશિયમ, જસત અને મેગ્નેશિયમ જેવા તત્વોની જરૂર હોય છે.

ભોજનને સ્વાદિષ્ટ બનાવવા માટે મીઠાનો ઉપયોગ રાંધવાના રાજા તરીકે ઓળખાય છે કારણ કે તે ખૂબ જ સ્વાદિષ્ટ હોય છે. વધારે પ્રમાણમાં મીઠાનું સેવન કરવું પણ નુકસાનકારક સાબિત થાય છે. જો કોઈપણ ખોરાકમાં મીઠાનો ઉપયોગ કરવામાં આવે તો તે લાંબા ગાળે શરીરને નુકસાન પહોંચાડે છે.

છાશ, સલાડ, રાયતુ અને અન્ય કોઈપણમાં મીઠું ખૂબ ઉપયોગી છે. સિંધવ મીઠું કોઈપણ પ્રકારના નમકિન બનાવવામાં સ્વાદિષ્ટ સ્વાદ લાવે છે. પાણીપુરી, કચોરી, દાબેલી વગેરેમાં સિંધવ મીઠાનો સ્વાદ જુદો છે. તો મિત્રો આજે તેના ફાયદાઓ વિશે જાણીશું.

સિંધવ મીઠું ખાવાના ફાયદા:-

સિંધવ મીઠું શરીરના માંસપેશીઓના સંકોચનને અટકાવે છે. અને શરીરના સ્નાયુઓને મજબૂત બનાવે છે. તે શ્વસન રોગોમાં ફાયદાકારક છે. શરીરમાં ત્વચાને લગતા અનેક રોગો હોય છે અને તેને હાથ-પગ પર લગાવવાથી ફાયદો થાય છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સારુ સ્વાસ્થ્ય જાળવવામાં સિંધવ મીઠું ફાયદાકારક છે. સિંધવ મીઠું શરીર માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે કારણ કે તે ત્રિદોષનાશક છે. તે કફ, વાત અને પિત્તને દૂર કરે છે. 

વધુ વજનવાળા લોકો તેમના આહારમાં સિંધવ મીઠાનો ઉપયોગ કરે તો ફાયદો થાય છે કારણ કે તે ચરબી ખાય છે અને દિવસે દિવસે વજન ઘટાડે છે.

તે ચયાપચયને નિયંત્રિત કરે છે તેથી ભૂખ ઓછી લાગે છે. સિંધવ મીઠું અને લીંબુનો રસ પેટના સૂક્ષ્મજંતુઓને મારી નાખવા માટે ખૂબ ઉપયોગી છે. સિંધવ મીઠું જો ઝડપથી પાચન ન થાય તો પાચનમાં સુધારણા માટે ફાયદાકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગેસ અને ભૂખમાં પણ તેના ઘણા ફાયદા છે. ત્વચાના છિદ્રોને દૂર કરવા માટે સ્ક્રબિંગ કરવાથી ડાર્ક સ્પોર્ટ દૂર થાય છે અને મોં સાફ થાય છે. ચહેરા પર ખીલ અને કાળા ડાઘ પણ દૂર થાય છે. તેમાં હાજર ખનીજ ત્વચાને ગ્લોઇંગ કરવામાં મદદ કરે છે.

લો બ્લડ પ્રેશરવાળા વ્યક્તિને એક ચમચી સિંધવ મીઠું પીવાથી ફાયદો થઈ શકે છે. હાઈ બ્લડ પ્રેશરવાળા વ્યક્તિનું બીપી પણ નિયંત્રણમાં રહે છે. જે લોકોને ઉલટીની સમસ્યા હોય છે તે લીંબુના રસમાં સિંધવ મીઠું નાખીને પીવાથી ઉલટી બંધ થાય છે.

હાનિકારક તત્વો શરીરમાંથી દૂર થાય છે અને રક્ત પરિભ્રમણ નિયમિત હોય છે. જેનાથી અનિદ્રાની સમસ્યા દૂર થાય છે. તે પિત્તને ઘટાડવાનું કામ કરે છે અને તેથી તે એસિડિટીમાં ફાયદાકારક છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!