તમે તો આ રીતે પાણી નથી પીતાં ને.. નહિ તો થશે ફાયદાને બદલે નુકસાન..

તમે અત્યાર સુધી પીવાના પાણીના અનેક ફાયદાઓ વિશે સાંભળ્યું હશે, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ખોટી રીતે પાણી પીવું સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ હાનિકારક છે. બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે વ્યક્તિ જે સ્થિતિમાં પાણી પીવે છે તેનો સ્વાસ્થ્ય પર સારા અને ખરાબ પ્રભાવ પડે છે. 

આયુર્વેદમાં ઉભા રહીને પાણી પીવું પ્રતિબંધિત છે. આ રીતે પાણી પીવાથી વ્યક્તિની તરસ સંપૂર્ણ રીતે છીપાય નહીં અને તેનાથી શરીરના ઘણા મહત્વના અંગો પર પણ ખરાબ અસર પડે છે. ચાલો જાણીએ ઉભા રહીને પીવાના પાણીના ઘણા મોટા ગેરફાયદા.

ખોરાક ખાધા પછી તરત જ પાણી કેમ ન પીવું?

એવું માનવામાં આવે છે કે ખાધા પછી તરત જ પાણી પીવાથી વ્યક્તિની પાચક સિસ્ટમ પર નુકસાનકારક અસર પડે છે.  ભોજન કર્યા પછી અડધા કલાક સુધી પાણી ન પીવું જોઈએ.  આમ કરવાથી પાચક શક્તિ નબળી પડે છે અને સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક છે. બીજી બાજુ, જો તમે મસાલેદાર ખોરાક લો છો, તો પછી એક ઘૂંટડો પાણી પીવો. એક સમયે ખૂબ પાણી પીવાથી અપચો થાય છે.

હર્નીયાની ફરિયાદ- ઉભા રહીને પાણી પીવાથી પેટમાં ખૂબ જ દબાણ પડે છે, જેનાથી પેટની આજુબાજુના અવયવોને ઘણું નુકસાન થાય છે.  આ ખરાબ ટેવને કારણે ઘણા લોકો હર્નિયાથી પીડાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સાંધાનો દુખાવો– ઉભા રહીને પાણી પીવાની ટેવને લીધે, પાણી તમારા શરીરમાંથી સાંધામાં ઝડપથી વહે છે. જે હાડકાં અને સાંધા પર હાનિકારક અસર કરે છે. હાડકાઓના સંયુક્ત ભાગમાં પ્રવાહીના અભાવને કારણે, સાંધાના દુખાવાના કારણે હાડકાં નબળા થવા લાગે છે. હાડકાં નબળા થવાને કારણે વ્યક્તિ સંધિવા જેવી બીમારીઓથી પીડાઈ શકે છે.

કિડની પર અસર- જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ ઉભો રહીને પાણી પીવે છે, ત્યારે પાણી ફિલ્ટર થયા વિના પેટના નીચેના ભાગ તરફ ઝડપથી આગળ વધે છે. આ પિત્તાશયમાં અશુદ્ધિઓના સંચય તરફ દોરી જાય છે.  જે લાંબા ગાળે કિડની ફેલ થવા માટે કારણરૂપ બને છે.

તરસ છીપાય નહીં- ઉભા રહીને પાણી પીવાથી પેટ ભરાઈ જાય છે, પરંતુ તરસ છીપાય નહીં. તમારી તરસ છીપાવવા માટે બેસો અને ઘૂંટડે ઘૂંટડે પાણી પીવો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અપચો– જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ બેસીને પાણી પીવે છે, ત્યારે સ્નાયુઓ અને નર્વસ સિસ્ટમ આરામ કરે છે અને પાણી સરળતાથી પચે છે. ઉભા રહીને પાણી પીવાથી અપચો થાય છે.

બેસીને પીવાના પાણીના ફાયદા

બેસીને પાણી પીવાથી, પાણી યોગ્ય રીતે પચે છે અને શરીરના તમામ કોષોમાં પહોંચે છે. એક વ્યક્તિ તેની જરૂરિયાત મુજબનું પાણી શોષી લે છે અને બાકીનું પાણી અને ઝેરને પેશાબ દ્વારા બહાર કાઢે છે. બેસીને પાણી પીવાથી, હાનિકારક પદાર્થો લોહીમાં ભળી જતા નથી, પરંતુ લોહીને સાફ કરે છે.

 સિપ દ્વારા પાણી પીવાથી પેટમાં એસિડનું સ્તર વધતું નથી, પરંતુ ખરાબ એસિડ શરીરમાંથી બહાર નીકળી જાય છે.

આયુર્વેદ અનુસાર, વ્યક્તિના પીવાના પાણીનું તાપમાન તેના શરીરના તાપમાનથી ઓછું હોવું જોઈએ નહીં. ઉનાળામાં ઠંડુ પાણી પીવાથી શરીરને નુકસાન થઈ શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, ન તો ઠંડુ કે બરફનું પાણી પીવું જોઈએ. પીવા માટે હંમેશાં સાદા પાણીનો ઉપયોગ કરો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!