તમે તો કોરનાની બીજી લહેરમાં વધારે પડતો ગિલોયનો ઉપયોગ નથી કર્યો ને… તો આયુષ મંત્રાલયે બહાર પડેલી નોટિસ જરૂર તમારા માટે છે..

કોરોનાના સમયગાળા દરમિયાન રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે, લોકોએ પુષ્કળ પાણી અને ગિલોયના ઉકાળોનો વપરાશ કર્યો છે. પરંતુ તાજેતરમાં એક અહેવાલ બહાર આવ્યો છે, 

જેમાં ગિલોયના ઉપયોગને કારણે સપ્ટેમ્બર અને ડિસેમ્બરની વચ્ચે યકૃતને નુકસાનના લગભગ 6 કેસ નોંધાયા છે. જોકે, હવે આયુષ મંત્રાલયે કહ્યું છે કે ગિલોયને યકૃતના નુકસાન સાથે જોડવું એ સંપૂર્ણપણે ભ્રામક ખબર છે.

આયુષ મંત્રાલયે કહ્યું કે આ ઔષધિનો ઉપયોગ આયુર્વેદમાં ઘણા સમયથી કરવામાં આવી રહ્યો છે. જર્નલ ઓફ ક્લિનિકલ અને પ્રાયોગિક હિપેટોલોજીમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસના આધારે મીડિયા અહેવાલોને નકારી કાઢતાં આયુષ મંત્રાલયે કહ્યું કે,

આ અહેવાલમાં અન્ય દવાઓની અસરકારકતા દર્શાવતા અન્ય અધ્યયનને ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યું નથી. તે ઇન્ડિયન નેશનલ એસોસિએશન ફોર ધ સ્ટડી લાઇફ લીવર (આઈએએનએસએલ) ની પર રિવ્યુ થયેલ જર્નલ છે.

મંત્રાલય દ્વારા જારી કરાયેલ એક અખબારી યાદીમાં આગળ વાંચવામાં આવ્યું છે કે સંશોધન દર્શાવે છે કે સામાન્ય રીતે ગિલોય અથવા ગુડુચી તરીકે ઓળખાતા ટીનોસ્પોરા કોર્ડીફોલીયા (ટીસી), મુંબઈના છ દર્દીઓના યકૃતમાં મળી આવ્યા હતા. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

મંત્રાલયે એક નિવેદનમાં કહ્યું કે તેને જોઈને લાગે છે કે સંશોધનનાં લેખકો કેસની તમામ જરૂરી વિગતો વ્યવસ્થિત ફોર્મેટમાં મૂકવામાં નિષ્ફળ ગયા છે. 

વધુમાં, યકૃતને નુકસાન માટે ગિલોય અથવા ટીસીને દોષી ઠેરવવા તે પરંપરાગત ભારતીય ચિકિત્સા માટે ભ્રામક અને વિનાશક છે કારણ કે ગિલોય અથવા ગુદુચી લાંબા સમયથી આયુર્વેદમાં વપરાય છે. વિવિધ રોગોની સારવારમાં ટીસીની અસરકારકતાની સંપૂર્ણ તપાસ કરી શકાય છે.  

નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, “અભ્યાસના વિશ્લેષણ બાદ, એવું પણ જાણવા મળ્યું છે કે અભ્યાસુઓ દર્દીઓ દ્વારા પીવામાં આવતા હર્બલ તત્વોનો અભ્યાસ કરતા નથી.”  દર્દીઓ ટીસી અને અન્ય ઔષધિઓનું સેવન કરે તે સુનિશ્ચિત કરવાની તેમની જવાબદારી છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તે જણાવે છે કે વિશ્લેષકોએ યોગ્ય સમજ માટે વનસ્પતિશાસ્ત્રી અથવા આયુર્વેદના નિષ્ણાતનો અભિપ્રાય લેવો જોઈએ.

હકીકતમાં, ઘણા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે બીએસ ઔષધિઓની ખોટી ઓળખ ખોટા પરિણામો તરફ દોરી શકે છે, મંત્રાલયે જણાવ્યું હતું. તેમણે ઉમેર્યું કે અન્ય ઔષધિઓ જે ટીસી જેવી લાગે છે તેના લીવર પર નકારાત્મક અસર કરી શકે છે.

મંત્રાલયે જણાવ્યું હતું કે આ ઉપરાંત આ અભ્યાસમાં અનેક ખામીઓ પણ હતી. તે દર્દીઓને આપવાની માત્રા વિશેની માહિતી પ્રદાન કરતું નથી અથવા તેઓ તેની સાથે કોઈ અન્ય દવાઓ લે છે કે નહીં. આ અભ્યાસમાં પણ દર્દીઓના ભૂતકાળ અથવા વર્તમાનના તબીબી રેકોર્ડની તપાસ કરવામાં આવી નથી.

અહીં એ પણ જણાવવું મહત્વપૂર્ણ છે કે ટીસી અથવા ગિલોય યકૃત, ચેતાઓ માટે સુરક્ષિત છે તે સૂચવવા માટે ઘણા વૈજ્ઞાનિક પુરાવા છે. ગિલોય એ આયુર્વેદમાં આપવામાં આવતી સૌથી સામાન્ય દવા છે. કોઈપણ ક્લિનિકલ અભ્યાસમાં તેની કોઈ પ્રતિકૂળ અસરો જોવા મળી નથી.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!