આખો દિવસ થાક્યા પછી પણ રાત્રે આવતી નથી ઊંઘ, એકવાર કરી લેશો આ ઉપાય તો ઘસઘસાટ ઊંઘી જશો.

આજના આધુનિક સમયમાં આરોગ્યની ઘણી સમસ્યાઓ તણાવ અને માંદગીને કારણે થાય છે. આવી એક સમસ્યા ઊંઘ ન આવવાની છે, જેને અનિદ્રા તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ આ રોગથી પીડાય છે, ત્યારે સખત મહેનત કર્યા પછી પણ રાત્રે તેને શાંતિથી સૂવું મુશ્કેલ છે. આવી સ્થિતિમાં, વ્યક્તિ વિવિધ પ્રકારના નશીલા પદાર્થોનું સેવન કરવાનું શરૂ કરે છે, જેના કારણે તેને રાહત મળે છે પરંતુ તે કાયમી ધોરણે સ્વસ્થ થવામાં સક્ષમ નથી.

જે લોકોમાં મગજના તંતુઓ નબળા હોય છે તેમને સુવામાં તકલીફ પડે છે. પરિણામે, તેઓ સખત મહેનત કરવા છતાં યોગ્ય રીતે સૂઈ શકતા નથી.

તો તમારે ખાટા અને ગરમ ખોરાક ખાવાનું ટાળવું જોઈએ.  ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે આથી રાહત મેળવવા માટે તમારે પહેલા માથામાં તેલથી માલિશ કરવી જોઈએ.

પગની એડી પર ઘી વડે  માલિશ કરવાથી સારી ઊંઘ આવે છે.  જે તમારી ઇન્દ્રિયને સક્રિય કરે છે અને તમને વધુ સરળતાથી ઊંઘ આવે છે. આ સાથે, માથા અને કમર પર તેલથી માલિશ કરવાથી રાહત મળે છે. આનાથી તમને ઝડપથી ઊંઘ આવશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સવારે અને સાંજે તેલથી માલિશ કરો અને રાત્રે ગરમ પાણીથી સ્નાન કરવાથી રાહત મળે છે. તમારે આ પ્રયોગ બે દિવસ કરવો પડશે. તેનાથી નિંદ્રાની સમસ્યા હલ થશે. જો તમારું મન વધારે વિચારી રહ્યું છે તો તમારે વિચારો ઉપર નિયંત્રણ રાખવું જોઈએ. 

ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે 2 ગ્રામ પીપરમૂળ અને 1 ગ્રામ અજમા પાવડરનો ચૂર્ણ બનાવી મધ સાથે ચાટવાથી સારી ઊંઘ આવે છે. જો કે, તમારે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે દવાને મધમાં ચાટ્યા પછી, પંદર મિનિટ સુધી પાણી પીશો નહીં. કારણ કે પાણી પીવાથી તમને નિંદ્રા આવશે નહીં. તમારે 15 મિનિટ સુધી પાણી ન પીવું જોઈએ.

ભેંસના દૂધમાં અશ્વગંધા અને ગંઠોડા મિક્સ કરી ગરમ પાણી સાથે ઉકાળવું જોઈએ. પછી થોડી ખાંડ નાખીને ઉકાળો. જે પછી તે ગરમ થાય ત્યારે તેને ગાળીને તેનું સેવન કરવું જોઈએ. તેનાથી તમને રાહત થશે, અને તમને ઝડપથી નિંદ્રા આવવામાં સહાય થશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

દરરોજ એકવાર સૂવાનો સમય એક જ રાખવો જોઈએ. જેના કારણે આ સમયે તમારા શરીરની આદત પડી જાય છે અને તમે શાંતિથી સૂઈ શકો છો. આ સાથે, તમારે એ પણ ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે જો તમે દરરોજ ધ્યાન કરો છો તો તમને વધારે ફાયદો થાય છે.

જો તમે રાત્રિભોજન પછી ચાલવા ની આદત બનાવો છો, તો તમને નિંદ્રા આવે છે. આ સાથે, જો તમે રાત્રે સૂતા પહેલા નહાતા હોવ, તો તે તમને સારી રીતે સૂવામાં મદદ મળે છે.  ગીતો સાંભળવા અથવા પુસ્તકો વાંચવાથી પણ તમે સારી ઊંઘ મેળવી શકો છો.

જો તમે રોજ આરોગ્યને લગતી માહિતી જાણવા માંગતા હો, તો કૃપા કરી નીચે આપેલા લાઈક બટન પર ક્લિક કરીને પેજ લાઈક કરો અને જો તમે હજી સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રો સાથે શેર કરી નથી, તો તેને શેર જરૂર કરો.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!