ઘરે બેઠા આ ઉપાય કરશો તો યાદશક્તિ રોકેટની ગતિથી વધી જશે, વિધાર્થીઓ માટે જાણવું ખાસ જરૂરી

મિત્રો, આજકાલ આ સમસ્યા નાના બાળકોથી લઈને વૃદ્ધ લોકો સુધી દરેક વ્યક્તિમાં વધુ જોવા મળે છે, કારણ કે આ સમસ્યા વધુ સામાન્ય છે અને તેઓ કોઈ પણ મહત્વપૂર્ણ કાર્ય ભૂલી જાય છે, જેના કારણે ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડે છે.

બાળકોમાં આ સમસ્યા વધુ જોવા મળે છે. ખાસ કરીને જ્યારે તે પરીક્ષા પહેલા યાદ હોય છે પરંતુ તે સમયે જ તે યાદ આવતું નથી અને પરિણામ ઓછું આવે છે. મિત્રો, જો તેનું સતત ધ્યાન કરવામાં આવે તો યાદશક્તિ વધે છે અને તેની સાથે ઘરેલું ઉપાય કરવાથી પણ ફાયદો થાય છે.

સ્મૃતિ વધારવાના ઘરેલું ઉપાય: –

સ્મૃતિશક્તિ વધારવા માટે, ગળા, સુંદરી, જેઠી મધ નો પાવડર બનાવી સવાર-સાંજ વડીલ વ્યક્તિ દ્વારા તેનું સેવન કરવાથી વાતનો ક્રોધ અને યુવાનીમાં વધારો થાય છે. તજનું સેવન યાદશક્તિ વધારવા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. તેને મોઢામાં રાખવું અથવા તેને પાવડરના રૂપમાં પીવાથી યાદશક્તિ વધે છે.

ઉનાળાની ઋતુમાં દરરોજ સવારે કેરીનો રસ, દૂધ, આદુ, ખાંડ સાથે મેળવી પીવાથી યાદશક્તિ વધે છે. તેનાથી તાણ પણ દૂર થાય છે અને હતાશા દૂર થઈ શકે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કોરૂ ટોપરું અથવા ટોપરપાક ખાવાથી મેમરી તીવ્ર થાય છે.  બદામ પીસીને તેમાં ખાંડ અને ઘી મિક્સ કરીને સવારે ખાવાથી સ્મૃતિ શક્તિ વધે છે. ચારોળી અને શિંગોડા ખાવાથી યાદશક્તિ વધે છે.

અશ્વગંધા, ગરમાળો, ગોખરુ, આમળા અને જેઠીમધનું ચૂર્ણ બનાવો અને તેમાં ઘી મિક્સ કરીને ચાટી લો, ઉપરથી દૂધ પીવો, તે સ્મૃતિશક્તિ વધારે છે. બદામમાં વિટામિન ઇ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે જે યાદશક્તિ વધારવામાં ખૂબ ફાયદાકારક છે. યાદશક્તિ વધારવા માટે ગોળીઓને બદલે બદામ ખાવાના ઘણા ફાયદા છે.

ખાલી પેટ પર સફરજનનું નિયમિત સેવન કરવાથી યાદશક્તિમાં સુધારો થાય છે. શંખની શેલ, બદામ, એલચી, કાળા મરી, ખસખસ અને ગુલાબની પાંખડીની ચટણી બનાવો અને દરરોજ સવારે દૂધ સાથે બરાબર મિક્સ કરો જેથી વિદ્યાર્થીઓની યાદશક્તિ શક્તિ વધે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

દરરોજ સવારે સફરજનના મુરબ્બો બનાવી ખાવાથી બીપી સામાન્ય થાય છે અને યાદશક્તિમાં સુધારો થાય છે. વળી, વરીયારીનો પાઉડર દૂધમાં નાખીને પીવાથી યાદશક્તિ શક્તિ વધે છે. આમળાના નિયમિત સેવનથી મેમરી શક્તિમાં વધારો થાય છે.

દરરોજ સવારે જેઠીમધના પાવડરને મધ અથવા ઘી સાથે ચાટવાથી યાદશક્તિ શક્તિ વધે છે. હરડે, આમળા, જેઠીમધ અને શંખપુષ્પી પાવડરનો નિયમિત ઉપયોગ કરવાથી મેમરી શક્તિમાં વધારો થાય છે.

જો તમે આવા અવનવા ઘરેલું ઉપાયો વિશે દરરોજ માહિતી મેળવવા માંગતા હો, તો નીચે આપેલા લાઈક બટનને ક્લિક કરીને અમારું પેજ લાઈક કરો અને આ અતિ ઉપયોગી માહિતી તમારા મિત્રો અને પરિવાર સાથે શેર જરૂરથી કરી લેજો..

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!