થોડાં પગથિયાં ચડીને પણ હંફાઈ જતા હોય તો કરી લો આ ઉપાય, ઘોડા જેવા થઈ જશો

આજકાલ દરેક વ્યક્તિને અનેક પ્રકારની સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ છે. જો દરેક વ્યક્તિ પોતાની રોગપ્રતિકારક શક્તિનું યોગ્ય ધ્યાન રાખવા માંગે છે, તો આજે અમે તમને આવા ઉપાય વિશે જણાવીશું જેનવિશે અમે જાણ કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

જે લોકોને ટૂંકા ગાળા માટે ચાલવામાં કે દોડવામાં તકલીફ પડે છે તેમને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડે છે. સીડી ચડતી વખતે પણ તેમને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડે છે. તો આ સમજવું પડશે કે માણસને શ્વાસની તકલીફ હોય છે.

સૌથી મહત્વની વાત એ છે કે આજકાલ જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ બહાર જતો હોય ત્યારે તેણે નિયમિત યોગ અને પ્રાણાયામ કરવા જોઈએ અને અનુલોમ વિલોમનો અભ્યાસ કરવો જોઈએ. તેને કરવું ખૂબ જ સરળ છે અને તેના ઘણા ફાયદા છે.

આ ઉપરાંત, તમારા શરીરને વાયરસથી બચાવવા માટે ખાસ પગલાં લેવા ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. જે કોઈને કોરોના પછી શ્વાસ લેવામાં તકલીફ હોય અથવા વારંવાર કામ કરવામાં તકલીફ હોય, તેણે આ ઉપાય અજમાવવો જોઈએ.

આ ઉપાય કરવાથી મનુષ્યના શ્વસન કાર્યમાં ઘણો ફાયદો થાય છે. બીમાર વ્યક્તિની કરોડરજ્જુ તેમજ શ્વાસ લેવામાં તકલીફ દૂર કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ માટે પહેલા તમારે તમારી કરોડરજ્જુ સીધી કરીને બેસવું પડશે. તમારે તમારો ડાબો હાથ ડાબા ઘૂંટણ પર રાખવો પડશે.  અને જમણી હથેળી ઉપર તરફ હોવી જોઈએ. હવે આપણે આપણો અંગુઠો અને મધ્યમ આંગળી બંને આપણા નાક પર મૂકવી પડશે.

પછી તમારી આંગળી તમારા ડાબા નસકોરા પર અને તમારો અંગૂઠો તમારા જમણા નસકોરા પર રાખો. આ હવે આંગળી અને અંગૂઠાનો ઉપયોગ કરીને કરવામાં આવે છે અને તમારે ડાબી નસકોરું ખોલવાનો અને બંધ કરવાનો પ્રયાસ કરવો પડશે. અને અંગૂઠાની મદદથી જમણી નાસિકા બંધ કરો.

હવે ડાબી નાસિકા દ્વારા ધીમે ધીમે શ્વાસ લો. અને પછી ડાબુ નસકોરું બંધ કરવાનું છે. અને શરીરમાં શ્વાસ રોકી રાખો. પછી ધીમે ધીમે જમણા નસકોરામાંથી શ્વાસ બહાર કાઢો.  શરીરમાંથી વધુ શ્વાસ બહાર કાઢવો નહીં, પછી ડાબી નાસિકામાંથી શ્વાસ લો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જમણી નાસિકા દ્વારા ફરીથી શ્વાસ બહાર કાઢો. અને આ પ્રક્રિયા સતત પ્રયત્નો જેવી જ પ્રક્રિયા સાથે જમણા નાકમાંથી શ્વાસ લેવા માટે નિયમિતપણે 30 થી 40 મિનિટ લે છે. ડાબી નાસિકામાંથી શ્વાસ બહાર કાઢો. આ પ્રક્રિયા તમારા શ્વસનતંત્રમાંથી તમામ પ્રકારના કચરાને સળંગ આઠથી દસ વખત દૂર કરે છે.

આનાથી શ્વસન માર્ગ ખુલે છે. ઉપરાંત, જો કોઈ વ્યક્તિ તેના કામ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં સક્ષમ નથી, તો પછી આ ઉલટાવી લેવાથી વ્યક્તિને કેન્દ્રિત રાખવામાં ઘણી મદદ મળે છે.

તે માણસના કામમાં એકાગ્રતા લાવવામાં ખૂબ મદદરૂપ છે.  અને વ્યક્તિના જીવનમાં દરેક પ્રકારનો તણાવ માનસિક તણાવમાંથી છુટકારો મેળવવામાં ઘણી મદદ કરે છે. તે માણસોની તમામ પ્રકારની લાગણીઓ અને વિચારોને સંતુલિત કરવા માટે અત્યંત ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

તે માનવ શરીરમાં લોહી અને ઓક્સિજનનું સ્તર નીચે આવવા દેતું નથી અને માનવ શરીરમાં તમામ નળીઓને શુદ્ધ કરે છે. તેથી જ લોકોને વધુ વિચારવાની આદત હોય છે. અને તેમની પાસે હંમેશા હકારાત્મક વિચારો રાખવાની વિપરીત અને શ્રેષ્ઠ રીત છે.

પરંતુ અન્ય સાથે વ્યવહાર કરતી વખતે કેટલીક બાબતો ધ્યાનમાં રાખવી જરૂરી છે. નાક પર આંગળીઓ વધારે ન રાખવી જોઈએ. આંગળીઓ અને અંગૂઠો નાક પર હળવાશથી રાખવો જોઈએ. નાક પર વધુ પડતું દબાણ હોવું જોઈએ અને શ્વાસ ખૂબ જ ધીમો હોવો જોઈએ.

શ્વાસ લેવા માટે હંમેશા તમારા નાકનો ઉપયોગ કરો. ક્યારેય મોંનો ઉપયોગ ન કરો અને કોઈ પણ સંજોગોમાં શ્વાસ લો.  અને જ્યારે સવારે તેને બહાર કાઢવાનો સમય હોય ત્યારે સાવચેત રહો. તે તમે શ્વાસ લેતા સમય કરતા વધારે હોવો જોઈએ જેથી તમારે ધીમે ધીમે શ્વાસ બહાર કાઢવો પડે.

દરરોજ આવી જ અગત્યની માહિતી મેળવવા અમારા આ પેજને લાઈક કરો અને તમારા મિત્રો અને પરિવારજનો સાથે શેર કરો, આભાર..

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!