આ ઉપાયથી ફેફસાં કરી દો ચોખ્ખાં, શ્વાસની તકલીફ, શરદી, ઉધરસ તમામ દૂર થઈ જશે.

આજકાલ, કોરોના રોગચાળાને લઈને દરેકના મનમાં ખૂબ જ ભય છે. કોરોના રોગચાળો ફેફસાના ચેપથી દરેકને અસર કરે છે. તે જ સાથે, આધુનિક સમયમાં વાયુ પ્રદૂષણમાં પણ ઘણો વધારો થયો છે. અને સિગારેટ અને અન્ય ઝેર પીવાથી આપણા ફેફસાને પણ મોટું નુકસાન થાય છે.

માનવ શરીર ઘણા રોગોથી પીડાય છે. જો તમે પણ તમારા શરીરને તંદુરસ્ત રાખવા માંગતા હો, તો સૌથી પહેલા તમારે તમારા ફેફસાંને સ્વસ્થ રાખવું પડશે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન અનુસાર, વિશ્વભરમાં, વાયુ પ્રદૂષણના સંપર્કમાં આવવાથી દર વર્ષે લગભગ સાડા ચાર મિલિયન લોકો મૃત્યુ પામે છે.

વાયુ પ્રદૂષણને કારણે ભારતમાં દર વર્ષે લગભગ 1.5 મિલિયન લોકો મૃત્યુ પામે છે. વધુમાં, ભારતમાં વિશ્વમાં સૌથી વધુ ધૂમ્રપાન કરનારાઓ છે અને દર વર્ષે ત્રણ લાખ લોકો સિગારેટ પીવાથી મૃત્યુ પામે છે.

આવી સ્થિતિમાં શરીરના ફેફસાં ખૂબ સ્વસ્થ રહે તે ખૂબ જ જરૂરી છે. આજે આપણે ચર્ચા કરીશું કે શરીરના ફેફસાંને કેવી રીતે સ્વસ્થ રાખવું.

નિયમિત નાસ લેવો- આ ઉપચારમાં ફેફસાં સાફ કરવા જરૂરી અને અસરકારક સાબિત થાય છે. નાસની સારવાર આપણા ફેફસામાં ઉધરસ અને કફને સાફ કરવામાં ઘણી મદદ કરે છે.  માત્ર ઉકળતા પાણીમાં લીમડાના પાનને નાખીને તેની વરાળ લો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ રીતે તમારા ફેફસામાં સંચિત કફ બહાર આવે છે અને આવી પરિસ્થિતિમાં તમે વાયરસથી બચવા માટે દરરોજ પાંચ મિનિટ સુધી નાશ લઈ શકાય છો પરંતુ પંખા, એસી, કુલરને  બંધ રાખવા જોઈએ અને ખુલ્લી જગ્યાએ બેસીને નાસ ન લેવો જોઈએ.

નિયમિત શ્વાસ લેવાની કસરતો કરો- ખાસ કરીને જેઓ નિયમિત ધૂમ્રપાન કરે છે તેમના ફેફસાંને મજબૂત રાખવા માટે પ્રાણાયામ કરવા જોઈએ. અને જેણે ભૂતકાળમાં ધૂમ્રપાન કર્યું છે તેઓ ફેફસાને ખૂબ જ ગંભીર નુકસાન પહોંચાડે છે અને તેઓએ નિયમિત શ્વાસ લેવાની કસરતો કરવી જોઈએ અને શ્વાસ લેવાની કસરતો નિયમિતપણે ઉંડા શ્વાસ લેતા અને પુન: શ્વાસ લેતા હોવા જોઈએ.

આ વ્યક્તિના ફેફસાંની કામ કરવાની ક્ષમતામાં ઘણો વધારો કરે છે. આ સ્થિતિમાં, તમે નિયમિતપણે શ્વાસ લઈ શકો છો.  પેટને ઉપરની તરફ રાખવું જોઈએ અથવા નાક દ્વારા શ્વાસ લેવો જોઈએ અને શ્વાસ લેતી વખતે પેટ સપાટ હોવું જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તે વધુ આગળ ન જવું જોઈએ અને શ્વાસ બહાર કાઢતી વખતે પેટને અંદર તરફ લઈ જવું જોઈએ અને પેટ અંદર પહોંચવું જોઈએ અને આ કસરત ઓછામાં ઓછી બે થી ત્રણ મિનિટ સુધી કરવી જોઈએ.

ઉધરસ અને કફનું નિયંત્રણ- જો ફેફસાના કફમાં હાજર ઝેર આપણા શરીરમાં ચેપનું કારણ બને છે. તે આપણા શરીરમાં કફનું પ્રમાણ પણ વધારે છે.  આથી તે આપણા શરીરમાં ઉધરસ અને કફને નિયંત્રિત કરવા માટે ખૂબ ઉપયોગી છે.

આપણા શરીરમાં ચેપ હવામાન દ્વારા અથવા શ્વસન માર્ગ દ્વારા થાય છે.  ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ, મોટાભાગના લોકોને તેમના ફેફસાં સાફ કરવા માટે પ્રાણાયામ જરૂરી છે. આ ઉપરાંત ખાંસીને નિયંત્રિત કરવી પણ ખૂબ જ જરૂરી છે.

દરરોજ ગ્રીન ટી પીવી જોઈએ- ગ્રીન ટી આપણા આરોગ્ય માટે ખૂબ લાભપ્રદ છે. તે દરરોજ પીવાથી આપણને વજન ઉતારવું સરળ થઈ જાય છે. તે જ સાથે પાચન સંબંધિત ઘણા ફાયદા પણ થાય છે. 

તેમાં ભરપૂર પ્રમાણમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ હોય છે. તમે આદુ, લીંબુ અને મધ સાથે નિયમિત ગ્રીન ટી પી શકો છો ગ્રીન ટીમાં રહેલા એન્ટીઓકિસડન્ટ તત્વો આપણા ફેફસામાં બળતરા અને ખંજવાળથી રાહત આપે છે. અને ફેફસાના નાજુક પેશીઓનું રક્ષણ કરવા માટે સારું કામ કરે છે.

કડક આહાર લેવો અને પીવો- તમારા દૈનિક આહારમાં ખાવા -પીવાની એવી ઘણી વસ્તુઓ છે કે જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે સારું નથી અને શ્વાસની તકલીફ પેદા કરી શકે છે. તેથી, આપણે આપણા ખાવા -પીવાની ખૂબ કાળજી રાખવી જોઈએ અને હળદર, અખરોટ, ચેરી અને લીલા પાંદડાવાળા શાકભાજી ખાવી જોઈએ. શ્વાસ લેવાની સમસ્યાને દૂર કરતી બધી વસ્તુઓનું સેવન કરવું જોઈએ. તેનું નિયમિત સેવન કરવાથી આપણું શરીર યોગ્ય રીતે કામ કરે છે.

મધનું નિયમિત સેવન કરવું જોઈએ- મધ એન્ટીઓકિસડન્ટોથી સમૃદ્ધ છે. તે આપણા ફેફસામાં બળતરાથી રાહત આપે છે. તે આપણા ફેફસામાં કોઈ ઇન્ફેક્શન લાગેલું હોય તો તેની સામે ખૂબ જ મદદરૂપ બની શકે છે. જેને કોઈ શ્વાસના રોગ અથવા ગળાના ઇન્ફેક્શન લાગેલું છે તેને શ્વાસના રોગ થવાનું જોખમ વધી જાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!