અપચો, કબજિયાત તથા પેટની તમામ સમસ્યાઓમાં રામબાણ ઈલાજ છે આ છોડના પાન, ખાલી યોગ્ય ઉપયોગ શીખી લો

તુલસીના પાન અપચોની સમસ્યા દૂર કરવા રામબાણ ઈલાજ છે, જાણો કઇ રીતે તેનું સેવન કરવું જોઈએ અને તેના ફાયદા શું છે.

જ્યારે તમને પેટમાં દુખાવો થાય ત્યારે કંઇ સારું નથી લાગતું.  કંઈ ખાવાની કે પીવાની ઈચ્છા થતી નથી. પેટની સામાન્ય સમસ્યા અપચો છે. જ્યારે તમને અપચો થાય છે, તો તમે કંઈપણ ન ખાતા હોવ તો પણ તમને પેટ સંપૂર્ણ ભરેલું લાગે છે. 

જ્યારે તમારું પેટનું એસિડ તમારા અન્નનળીમાં પાછું ફરે છે, ત્યારે તે અપચોનું કારણ બને છે. આ પેટની ગરબડને કારણે હોઈ શકે છે, જે ગેસ, અપચાનું કારણ બને છે. જો અપચોની સારવાર ન કરવામાં આવે તો ઘણી ગંભીર સમસ્યાઓ આવી શકે છે.

જેમ કે પેટમાં દુખાવો, પેટમાં ભારેપણું, ઉલટી વગેરે. ઘણીવાર લોકો અપચો મટાડવા માટે દવાઓ લે છે, જ્યારે કેટલાક ઘરગથ્થુ ઉપાયો પણ અપચો મટાડી શકે છે. જો તમને પણ અપચો કે પાચનની સમસ્યા હોય તો તુલસી આ સમસ્યાને દૂર કરી શકે છે.

અપચો દૂર કરવા માટે તુલસીના પાન- તુલસી એક ખૂબ જ સ્વસ્થ, સુગંધિત આયુર્વેદિક દવા છે.  લોકો પોતાના ઘરના આંગણા, બાલ્કનીમાં તુલસીનો છોડ લગાવે છે અને તેની પૂજા કરે છે. તુલસી ખૂબ જ પવિત્ર છોડ છે.  

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તેના ઔષધીય અને આરોગ્ય લાભો ઘણા છે. તુલસીમાં ઘણા વિટામિન અને ખનિજો હોય છે. તે વિટામિન એ, સી, ઇ, કે અને ઓમેગા -3 ઘટકોનો સમૃદ્ધ સ્ત્રોત પણ છે. તેમાં કોપર, કેલ્શિયમ, મેંગેનીઝ, ફોસ્ફરસ, જસત અને પોટેશિયમ જેવા અન્ય ઘણા ખનિજો પણ છે.

ઘણા વિટામિન્સ અને ખનિજો હોવા ઉપરાંત, તુલસીમાં લ્યુટીન, ઝેક્સાન્થિન, બીટા-કેરોટિન અને બીટા-ક્રિપ્ટોક્સાન્થિન જેવા એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે. ” તુલસીના પાન અપચો, હાર્ટબર્ન, ઉબકા અને ગેસને દૂર કરી શકે છે.”

તુલસીના પાંદડા અન્નનળી અને પેટના ગેસને શાંત કરે છે, જે પેટમાં વધારાના એસિડના નિર્માણને કારણે થાય છે.  એન્ટિ-અલ્સર પ્રોપર્ટી ગેસ્ટ્રિક એસિડની અસર ઘટાડે છે.  ગેસનું ઉત્પાદન ઘટાડે છે. તુલસી એક ગેસ સામે રાહત આપતી ઓષધિ છે જે પેટની સમસ્યાઓ દૂર કરવામાં મદદ કરી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અપચો દૂર કરવા માટે તુલસીનો આ રીતે ઉપયોગ કરો- અપચોની સ્થિતિમાં તમે તુલસીના પાનનું સેવન કરી શકો છો.  તે પાચન સુધારે છે. જો તમને અપચો, ગેસની સમસ્યા, ગેસ્ટ્રિક એસિડથી પીડાતા હોવ તો દરરોજ 2 થી 3 તુલસીના પાન ચાવો. 

તમે આ પાનને જ્યુસ, ડેકોક્શન્સ, સ્મૂધી વગેરેમાં પણ ઉમેરી શકો છો. નારિયેળ પાણી, લીંબુ પાણી, છાશમાં 2-3 ચમચી તુલસીના પાનનો રસ મિક્સ કરો. જો તમે તુલસી સાથે આ ખાદ્ય પદાર્થોનું સેવન કરો છો તો તમે અપચોમાંથી રાહત મેળવી શકો છો.

તુલસીના અન્ય ફાયદા- તુલસીમાં કેટલાક ઠંડક ગુણધર્મો છે, તેથી ઉનાળામાં તેનું વધુ સેવન કરવામાં આવે છે. તે શરીરને ઝેરથી મુક્ત રાખે છે. તે શરીરને શુદ્ધ કરે છે, શરીરનું તાપમાન નિયંત્રિત કરે છે. 

આરોગ્ય ઉપરાંત, તુલસીના પાન ખાવાથી ફાઈબરનું પ્રમાણ વધે છે, લોહીનું પ્રમાણ વધે છે. આ છોડ વજન ઘટાડવામાં પણ મદદ કરે છે અને કોલેસ્ટ્રોલ પણ ઘટાડે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!