આપણને સામાન્ય લાગતી આ 9 ટેવો ને છોડી દઈશું તો જિંદગીમાં એકેય રોગ નહિ થાય, જિંદગીભર રહેશું સ્વસ્થ

આપણી આદતો આપણા સ્વાસ્થ્ય પર ઊંડી અસર કરે છે.  તેથી જ તે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે તમે માત્ર સારી ટેવોને અનુસરો અને ખરાબ ટેવો છોડી દો.  

આજે એવી તેવો વિશે જાણીએ કે જે તમારા આરોગ્ય પર ખૂબ જ ખરાબ અસર કરે છે. તેથી જો તમારામાં પણ નીચે જણાવેલ ટેવો છે, તો તમારે તેને શક્ય તેટલી વહેલી તકે છોડી દેવી જોઈએ. જેથી પાછળથી તમારે પસ્તાવો ન કરવો પડે અને તમારું શરીર નબળું ન પડે.

દારૂ અને ધૂમ્રપાન- આલ્કોહોલ શરીર માટે ખૂબ જ હાનિકારક છે, તેથી જે લોકોને આલ્કોહોલ પીવાની આદત છે તેમણે આ આદત છોડી દેવી જોઈએ. વધુ પડતા આલ્કોહોલનું સેવન લીવરને ખરાબ  અસર કરે છે. આ ઉપરાંત, હૃદય સંબંધિત રોગોનું જોખમ પણ વધે છે.  

ધૂમ્રપાન શરીર માટે આલ્કોહોલ જેટલું જ હાનિકારક છે.  ધૂમ્રપાન હાડકાંને નબળું પાડે છે અને કેન્સરનું જોખમ વધારે છે. એક રિપોર્ટ અનુસાર, ધૂમ્રપાન કરનારા 60 થી 70 ટકા લોકોને ફેફસાનું કેન્સર થાય છે.

પેઇનકિલર- ઘણા લોકોને પેઇન કિલર્સ ખાવાની આદત હોય છે. પેઇનકિલર ખાવાથી દુખાવો દૂર થાય છે, પરંતુ આ આદત સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ હાનિકારક છે.  

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ડોક્ટરોના જણાવ્યા મુજબ, જે લોકો વધારે પેઇન કિલર્સનું સેવન કરે છે તેમને હાઈ બ્લડ પ્રેશર અને હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે હોય છે. તેથી, જ્યારે પણ દુખાવો થાય ત્યારે ઘરેલું ઉપચાર અપનાવવો જોઈએ અને પીડા દૂર કરવી જોઈએ.

સમયસર ઊંઘ ન લેવી- હેલ્ધી આરોગ્ય માટે સારી ઊંઘ ખૂબ જ જરૂરી છે. પૂરતી ઊંઘ ન લેવાથી મગજ પર ખરાબ અસર પડે છે અને મગજનો વિકાસ અટકી જાય છે. અપૂરતી ઊંઘ ચીડિયાપણું અને હતાશા તરફ દોરી શકે છે.  તેથી, તમારે રાત્રે સારી ઊંઘ લેવી જોઈએ અને ઓછામાં ઓછા 8 કલાકની ઊંઘ લેવી જોઈએ.

ઓછું પાણી પીવું- પાણી શરીરને હાઇડ્રેટેડ રાખવા માટે ખૂબ મહત્વનું છે. કેટલાક લોકો ખૂબ ઓછું પાણી પીવે છે. જો તમને ઓછું પાણી પીવાની ટેવ હોય તો તમારે વહેલી તકે તે આદત બદલવી જોઈએ. દરરોજ ઓછામાં ઓછું 5 લિટર પાણી પીવું જોઈએ. પાણી પીવાથી શરીર અંદરથી બહાર સુધી સ્વચ્છ રહે છે અને કિડનીને પણ સુરક્ષિત રાખે છે અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

લીલા શાકભાજી ન ખાવા- લીલા શાકભાજી આરોગ્ય માટે ઉત્તમ માનવામાં આવે છે.  કેટલાક લોકોને શાકભાજી ન ખાવાની આદત હોય છે જે ખોટી છે. લીલા શાકભાજી રોજ ખાવા જોઈએ. લીલા શાકભાજી ખાવાથી હાડકાં મજબૂત થાય છે અને આંખો સુરક્ષિત રહે છે. આ સિવાય ફળોનું પણ સેવન કરવું જોઈએ.

યોગ ન કરવા- યોગ કરવાથી શરીર તંદુરસ્ત રહે છે અને રોગોનું જોખમ ઘટે છે. જો તમને યોગની આદત નથી, તો તમારે એક આદત બનાવવી જોઈએ અને દરરોજ સવારે યોગ કરવા જોઈએ. જો કોઈ કારણોસર તમે યોગ ન કરી શકો, તો તમારે દરરોજ સવારે ચાલવા જવું જોઈએ.

ગંદા હાથથી ખાવું- ખોરાક લેતા પહેલા હાથ ધોવાની આદત હોવી જોઈએ. કેટલાક લોકો હાથ ધોયા વગર ખોરાક ખાવા બેસે છે, જે એક ખરાબ આદત છે. ગંદા હાથથી ખાવાથી સ્વાસ્થ્ય બગડી શકે છે અને પેટ ખરાબ થઈ શકે છે. ભોજન પહેલાં જરૂરથી હાથ ધોવા જોઈએ.

દૂધ ન પીવું- દૂધ સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ જરૂરી છે. દૂધ પીવાથી હાડકાં મજબૂત રહે છે. કેટલાક લોકોને દૂધ પીવું ગમતું નથી. પણ દૂધ રોજ પીવું જોઈએ. જો શક્ય હોય તો, રાત્રે સૂતા પહેલા 1 ગ્લાસ દૂધ પીવો.

ખાલી પેટ ચા પીવી- કેટલાક લોકો સવારે સૌથી પહેલા ચા પીવે છે. ખાલી પેટ ચા પીવાની આદત ખૂબ જ ખતરનાક છે. જો તમે કંઈપણ ખાધા વગર ખાલી પેટ ચા પીઓ છો, તો ગેસની સમસ્યા થાય છે અને પાચન તંત્ર બગડે છે. ડોક્ટરોના જણાવ્યા મુજબ ચા પીતા પહેલા બે બિસ્કિટ ખાવા જોઈએ અને તે પછી જ ચા પીવી જોઈએ.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!