તમારા કિચનની આ વસ્તુઓના ફાયદા સરખી રીતે સમજી લેશો તો ક્યારેય નહીં જવું પડે દવાખાને, મોટા મોટા રોગ ઘરેબેઠા મટી જશે

જ્યારે પણ આપણી તબિયત ખરાબ થાય છે, આપણે તરત જ ડોક્ટર પાસે જઈએ છીએ. પરંતુ આપણે ભૂલી જઈએ છીએ કે ઘણા રોગોનો ઈલાજ આપણા રસોડામાં જ હોય છે.  સામાન્ય રીતે રોજિંદા જીવનમાં શરીરમાં નાની -મોટી સમસ્યાઓ થતી રહે છે. 

પરંતુ આ સમસ્યાઓ માટે રોજેરોજ મોટી ગોળીઓ લેવી યોગ્ય નથી. આપણા રસોડામાં આવી ઘણી દવાઓ છે. જે શરીર માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. અને ઘણા રોગોનો રામબાણ ઈલાજ છે.

આમાંથી એક અજમો છે જેના ઘણા ફાયદા છે. તે શરીરના ઘણા રોગોને મટાડે છે. સામાન્ય રોગોમાં તેનું સેવન કરવાથી મોટી રાહત મળે છે. તો ચાલો જાણીએ અજમાના ફાયદા અને કઈ પરિસ્થિતિઓમાં તમને રાહત મળશે.

પેટનો રોગ- પેટ સંબંધિત સમસ્યાઓ અજમાના સેવનથી દૂર થાય છે. જો તમને પેટમાં દુખાવો છે, તો તમારે ગરમ પાણી સાથે અજમાનું સેવન કરવું જોઈએ. અજમાને ગરમ પાણી સાથે લેવાથી પેટનો  દુખાવો ઓછો થાય છે.  

જો ભોજન યોગ્ય રીતે પચતું ન હોય તો અજમાનું સેવન ખૂબ ફાયદાકારક છે. આ સાથે મહિલાઓને પીરિયડ્સમાં દુખાવો હોય તો પણ અજમાનું સેવન કરવાથી ઘણી રાહત મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઠંડીના રોગો- શરદી ઉધરસ આ દિવસોમાં કોવિડ -19 ના લક્ષણોમાંનું એક છે. તે એક અલગ બાબત છે કે સામાન્ય શરદી અને ઉધરસ પણ શરીરને નબળી પાડે છે. જો તમને શરદી અને ઉધરસ હોય તો તમેં અજમો લઈ શકો છો. અજમામાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ હોય છે. તેથી, તેનું સેવન શરદી અને ઉધરસમાં ઘણી રાહત આપે છે.

સાઇનસ- ઘણા લોકોને સાઇનસની સમસ્યા હોય છે અને તેના નાકમાંથી સતત પાણી વહે છે. આવા લોકોએ ઠંડી વસ્તુઓનું બિલકુલ સેવન ન કરવું જોઈએ. જો તમને પણ આ સમસ્યા હોય તો તમારે અજમાનું સેવન કરવું જોઈએ. એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મોથી ભરપૂર અજમો શરીરને ગરમ રાખે છે અને સાઇનસની સમસ્યા દૂર કરે છે.

સુકુ ગળું- બદલાતી ઋતુઓ સાથે ગળાના દુખાવાની સમસ્યા ખૂબ સામાન્ય છે. ઘણીવાર શરદી અને ઉધરસ આને કારણે થાય છે. આ સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે અજમાને પાણીમાં ઉકાળીને તે પાણી પીવુ જોઈએ. આમ કરવાથી તમને ઘણી રાહત મળશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

માથાનો દુખાવો- ઘણા લોકોને માથાનો દુખાવો થાય છે. પરંતુ સમયાંતરે દવા લેવાની સલાહ આપવામાં આવતી નથી. માથાના દુખાવાની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે એક ચમચી અજમાને અડધા લિટર પાણીમાં ઉકાળો. પછી તેને ગાળીને દિવસમાં 3 થી 4 વખત તેનું સેવન કરો. આ પાણી પીવાથી માથાનો દુખાવો દૂર થશે.

ખરાબ શ્વાસ દૂર કરે છે- ઘણા લોકોને શ્વાસની દુર્ગંધની સમસ્યા હોય છે. ખરાબ શ્વાસની સમસ્યાને અજમાના ઉપયોગથી દૂર કરી શકાય છે. આ સમસ્યા દૂર કરવા માટે અજમાને થોડા પાણીમાં ઉકાળીને સારી રીતે ગાડી લો. પછી આ પાણીથી દિવસમાં 3 થી 4 વખત કોગળા કરો જેથી શ્વાસની દુર્ગંધ દૂર થાય.

દાંતના દુઃખાવા- જો તમને દાંતનો દુખાવો હોય, તો તમે અજમાનો ઉપયોગ કરી શકો છો. થોડા અજમાને ગરમ પાણીમાં ડુબાડીને ધોઈ લો. અજમાને પીસી પાવડર પણ બનાવી શકાય છે. આ પાવડરથી બ્રશ કરવાથી દાંતનો દુખાવો સમાપ્ત થાય છે અને સોજો દૂર થાય છે.

સાંધાનો દુખાવો- વૃદ્ધ લોકો સામાન્ય રીતે સાંધાના દુખાવાથી પીડાય છે. આ સમસ્યા વધુ વકરે તે પહેલા જ અજમાનું સેવન શરૂ કરવું જોઈએ. અજમાના સેવનથી સાંધાના દુખાવામાં રાહત મળે છે. આ માટે તમે સરસવનું તેલ લો, તેમાં અજમો ઉમેરો અને તેને સારી રીતે ગરમ કરો. પછી આ મિશ્રણથી સાંધાઓની માલિશ કરવી જોઈએ. આમ કરવાથી સાંધાનો દુખાવો દૂર થઈ જશે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!