આ વસ્તુઓ ખાશો તો થઈ જશે પથરીની સમસ્યા, પહેલા જ જાણીને ખાવાનું બંધ કરી દેજો

આજના સમયમાં પથરી થવાની સમસ્યા ખૂબ સામાન્ય બની ગઈ છે. આ સમસ્યા 6 થી 8 વર્ષની વય જૂથમાં મોટી સંખ્યામાં જોવા મળે છે. પિત્તાશયની પથરી થવાના ઘણા કારણો છે, પરંતુ પૂરતું પાણી ન પીવું અને ખોટી ખાવાની આદતો એ મૂળ કારણ છે. 

હકીકતમાં, વ્યસ્ત જીવનમાં, આપણે ખાવા -પીવા પર ધ્યાન આપી શકતા નથી. જે ઘણી સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે. આ સમસ્યાઓમાં કિડનીમાં પથરીની સમસ્યા ખૂબ સામાન્ય છે. સામાન્ય રીતે, દૈનિક આહારમાં કેટલાક એવા ખોરાક હોય છે, જે વધુ પ્રમાણમાં ખાવામાં આવે તો પથરી થઈ શકે છે. 

અમુક ખોરાકમાં ઓક્સાલેટનું ઊંચું પ્રમાણ હોય છે અને આ ઓક્સાલેટ પેશાબમાં કેલ્શિયમ સાથે જોડીને પથરી બનાવે છે, ઘણી વખત કારણ કે અમુક ખોરાક સારી રીતે પચતા નથી.  જે કિડનીમાં જમા થાય છે અને પછી તે પથ્થરનું રૂપ ધારણ કરે છે. 

જો દૈનિક આહાર પર ધ્યાન આપવામાં આવે તો કિડનીમાં પથરી થવાનું જોખમ ઘટાડી શકાય છે. તો ચાલો જાણીએ તે ખોરાક વિશે જે મર્યાદિત માત્રામાં ખાઈ શકાય જેથી પથરી જેવી ગંભીર સમસ્યાઓથી બચી શકાય. 

ભીંડા- ભીંડાને પૌષ્ટિક શાકભાજી માનવામાં આવે છે. પરંતુ તે કિડની પથરી જેવી ગંભીર સમસ્યાઓ તરફ દોરી શકે છે.  ખરેખર, તેમાં ઓક્સાલેટની માત્રા ખૂબ વધારે છે, જે કિડનીમાં કેલ્શિયમ જમા કરે છે. અને પેશાબ આવવા દેતો નથી. ધીરે ધીરે, સંચિત કેલ્શિયમ કિડની પથરીનું સ્વરૂપ લે છે. જો તમે કિડનીમાં પથરીની સમસ્યાથી બચવા માંગતા હો, તો તમારે ભીંડાનું સેવન ઓછી માત્રામાં કરવું જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ટામેટા- ટામેટાંનો વધુ પડતો વપરાશ પણ પથરી તરફ દોરી શકે છે. ટોમેટોઝમાં પણ ઓક્સાલેટ હોય છે. જેમાંથી પથરી બની શકે છે. વળી, ટામેટાના બીજ ઘણી વખત સારી રીતે પચતા નથી. તેથી તે પણ કિડનીની પથરી તરફ દોરી જાય છે. તેથી, ટામેટાં ખૂબ ઓછા ખાવા જોઈએ.

મીઠું- એક રીતે જોઈએ તો આપણા ખોરાકમાં મીઠું જરૂરી છે, પરંતુ જો મીઠાનું પ્રમાણ વધુ પડતું હોય તો તે કિડનીમાં પથરી થવાનું જોખમ પણ વધારે છે. આનું કારણ એ છે કે મીઠું સોડિયમ ધરાવે છે, જે પેટમાં કેલ્શિયમમાં ફેરવાય છે. ધીરે ધીરે તે કેલ્શિયમ સ્ટોનનું સ્વરૂપ લઇ શકે છે.

ચોકલેટ- ચોકલેટ સામાન્ય રીતે બાળકોથી લઈને કિશોરો સુધી દરેકને પસંદ હોય છે. પરંતુ ઘણી વખત લોકો તેના નુકસાન વિશે પણ જાણતા નથી. ખૂબ સ્વાદિષ્ટ ચોકલેટ પણ ઓક્સાલેટ્સથી ભરેલી છે. તેના વધુ પડતા સેવનથી કિડનીમાં પથરી થવાનું જોખમ વધી જાય છે. તેથી, જો તમે પથરીની સમસ્યાથી બચવા માંગો છો, તો પછી ચોકલેટથી દૂર રહો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અતિશય ચા- ચા આપણા જીવનનો અભિન્ન ભાગ છે. મનને તાજું કરવા માટે લોકો રોજ સવારે ચા પીવે છે. ઘણા લોકો પોતાના દિવસની શરૂઆત ચા થી કરે છે. ચાનું વધુ પડતું સેવન ઘણી સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે. આ સમસ્યાઓમાં પથરીનો પણ સમાવેશ થાય છે. તેથી, જો તમને પિત્તાશયની પથરી હોય, તો તમારે ચાનો વપરાશ ઓછો કરવો જોઈએ.  નહિંતર પથરીનું કદ વધી શકે છે.

માંસાહાર- નોન-વેજનું વધુ પડતું સેવન પિત્તાશયની પથરીનું જોખમ વધારી શકે છે. ખરેખર, માંસ, માછલી અને ઇંડામાં પ્રોટીનની માત્રા વધારે છે. આ પ્રોટીન કિડનીમાં પ્યુરિનની માત્રામાં વધારો કરે છે અને પ્યુરિનની માત્રામાં વધારા સાથે યુરિક એસિડ વધે છે. જે પથરી તરફ દોરી શકે છે. તેથી, જેઓ નોન-વેજ ફૂડ ખાવાનું પસંદ કરે છે, તેમણે ઓછામાં ઓછું તેનું સેવન કરવું જોઈએ.

બીટ- બીટ સામાન્ય રીતે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. પરંતુ જો તેનું વધુ પડતું સેવન કરવામાં આવે તો તે જોખમ ઉભું કરે છે. મર્યાદિત માત્રામાં દરેક વસ્તુનો ઉપયોગ સારો હોય છે. આમાં બીટનો પણ સમાવેશ થાય છે.  તેનું વધુ પડતું સેવન કરવાથી કિડનીમાં પથરીની સમસ્યા થઈ શકે છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!