જો તમને આ 10 લક્ષણ દેખાય તો મોડું કર્યા વગર નિદાન કરાવી લેજો, હોઈ શકે છે કેન્સર..

કેન્સર એક એવો રોગ છે જેનો કોઈ ઈલાજ નથી. તે માણસને મૃત્યુના દરવાજે લઈ જાય છે. તેથી સમયસર તેનો ઈલાજ થાય તે ખૂબ મહત્વપૂર્ણ છે. કેન્સર કોઈપણ ઉંમરના વ્યક્તિને અસર કરી શકે છે. નાનાથી લઈને વૃદ્ધ સુધી કોઈ પણ તેનો શિકાર બની શકે છે. આ વ્યસ્ત જીવનમાં કેન્સર કોઈ આશ્ચર્યજનક નથી.

કેન્સર એક એવો રોગ છે જેમાં વ્યક્તિનું મનોબળ તૂટી જાય છે અને તે માનસિક રીતે પોતાનું સંતુલન ખોઈ બેસે છે. આ સિવાય કેટલાક દર્દીઓ એવા છે કે જેમની પાસે સારવાર માટે પૈસા નથી અને તેઓ રોગનો શિકાર બને છે. પરંતુ કેટલાક લોકો આ રોગના લક્ષણોને સમયસર પકડે છે અને તેની સારવાર કરે છે. 

આ જ કારણ છે કે તેઓ કેન્સરને હરાવવામાં સફળ થાય છે. કેન્સર રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટયૂટ ઓફ યુકેના કહેવા અનુસાર આ રોગના લક્ષણો જાણવા ખૂબ જ જરૂરી છે. જો તેને સમયસર ઓળખવામાં આવે તો કેન્સર જેવી જીવલેણ બીમારી સામેની લડીને જીતી શકાય છે. તબીબી વૈજ્ઞાનિકો મુજબ, 200 થી વધુ પ્રકારના કેન્સર છે અને આ રોગના ઘણા લક્ષણો છે. 

તેથી બધા લક્ષણોને કેન્સરના લક્ષણો તરીકે જોવું જોઈએ નહીં. આજે આ લેખમાં આપણે કેન્સરના કેટલાક લક્ષણો વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. જ્યારે શરીરમાં આ લક્ષણો દેખાય છે, ત્યારે તેને અવગણવું જોઈએ નહીં, નહીં તો તે જીવલેણ સાબિત થઈ શકે છે. 

કેન્સરના લક્ષણો વિશે વાત કરતા પહેલા, અમે તમને જણાવી દઈએ કે કેન્સર જેવા જીવલેણ રોગથી બચવા માટે સ્વસ્થ જીવનશૈલી અપનાવવી ખૂબ જ જરૂરી છે. પ્રદૂષણ, ગંદુ પાણી અને જંક ફૂડ ટાળવું જોઈએ. બજારમાં ઉપલબ્ધ તૈયાર ખોરાક ટાળવો જોઈએ. કારણ કે તે તમારા આરોગ્ય માટે નુકસાનકારક છે. તો ચાલો જાણીએ આ લક્ષણો વિશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

થાક અનુભવો: જો તમે કોઈ કામ કર્યા વગર થાક અનુભવો છો તો તે કેન્સરનું લક્ષણ હોઈ શકે છે. સમજો કે થાક ત્યારે થાય છે જ્યારે પ્લેટલેટ્સ અથવા લાલ રક્તકણોમાં વિક્ષેપ આવે છે તો લ્યુકેમિયાનું જોખમ છે. જો તમને કોઈ કારણ વગર થાક લાગતો હોય, તો તેને અવગણવો જોઈએ નહીં.

કારણ વગર વજન ઘટવુ: વજન ઘટાડ્યા પછી સતત થાક ચાલુ જ રહેશે. તબીબી વૈજ્ઞાનિકો અનુસાર, અચાનક વજન ઘટવું એ કોલોન કેન્સર અથવા લીવર કેન્સરનું લક્ષણ હોઈ શકે છે. આનો અર્થ એ છે કે ખૂબ ઝડપથી વજન ગુમાવવું એ ચિંતાનો વિષય છે. તે સંજોગોમાં ડૉક્ટરની સલાહ ખૂબ જરૂરી છે. 

ખાવામાં મુશ્કેલી: જ્યારે કોઈ બીમારી હોય ત્યારે સામાન્ય રીતે ખાવા -પીવાની સમસ્યા હોય છે. જો તમને ખાવામાં કે ગળામાં કોઈ તકલીફ હોય તો તમારે તાત્કાલિક ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એનિમિયા: શરીરમાં એનિમિયા હોય તે સામાન્ય વાત નથી. જણાવી દઈએ કે લોહીની કમીને કારણે એનિમિયા થાય છે અને આ લક્ષણોને અવગણવા મુશ્કેલ હોઈ શકે છે.  એનિમિયા કેન્સરનું લક્ષણ હોઈ શકે છે.

પેશાબ અથવા ખાંસી વખતે લોહી: જો પેશાબ દરમિયાન અથવા ઉધરસ દરમિયાન લોહી આવે છે, તો તેને હળવાશથી ન લેવું જોઈએ. તેની તાત્કાલિક સારવાર થવી જોઈએ. જણાવીએ કે આવા લક્ષણો ત્યારે જ થાય છે જ્યારે શરીરમાં કંઈક અસામાન્ય ઘટે છે.

ફોલ્લા અથવા ગાંઠ: જો શરીરના કોઈ ભાગમાં ફોલ્લો કે ગઠ્ઠો હોય તો તેને ગંભીરતાથી લેવો જોઈએ. જો તેને હળવાશથી લેવામાં આવે તો આગળ વધતા મોટી સમસ્યા બની શકે છે.  એટલા માટે એક વખત ડોક્ટરને મળવું જરૂરી છે.

ગળા અને છાતીમાં દુખાવો: જો લાંબા સમય સુધી ઉધરસની સમસ્યા હોય તો લ્યુકેમિયા અથવા ફેફસાનું કેન્સર પણ થઈ શકે છે. ફેફસાનું કેન્સર છાતીમાં દુખાવો કરે છે.  તેના લીધે ખભામાં પણ દુખાવો થઈ શકે છે.

સ્તનની ડીંટડીમાં ફેરફાર: જો તમે તમારા સ્તનની ડીંટડીમાં અચાનક પરિવર્તન જોયું હોય કે સ્તનની ડીંટડી નીચે અથવા બાજુમાં નમેલી હોય, તો તેને હળવાશથી ન લેવી જોઈએ. એકવાર તમારે ડોક્ટર પાસે જવું જોઈએ અને તેનું ચેકઅપ કરાવવું જોઈએ. કારણ કે તે સ્તન કેન્સરનું કારણ બની શકે છે.

પીરિયડ્સમાં મુશ્કેલી: જો કોઈ સ્ત્રીને પીરિયડ્સ દરમિયાન ખૂબ જ દુખાવો કે રક્તસ્રાવ થતો હોય તો તે યોનિમાર્ગના કેન્સરનું કારણ બની શકે છે. આ લક્ષણોને ક્યારેય અવગણવા જોઈએ નહીં અને તાત્કાલિક ડોક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ.

પેટમાં દુખાવો: પેટમાં દુખાવો અસામાન્ય નથી. પરંતુ જો તમને લાંબા સમય સુધી પેટમાં દુખાવો હોય તો તમને ગર્ભાશયનું કેન્સર થઈ શકે છે અને તેના માટે ડોક્ટરની સલાહ લેવી જરૂરી છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!