પેગ્નન્સીના સમયમાં આ વસ્તુ ખાશો તો બાળક એકદમ સ્વસ્થ અને તંદુરસ્ત જન્મશે

પ્રેગ્નન્સી વખતે સ્ત્રીઓએ આરોગ્યની ખાસ સાંભળ લેવી પડે છે. કારણ કે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન બાળકનું સ્વાસ્થ્ય સંપૂર્ણપણે માતા પર આધારિત છે. આ કારણોસર, સ્ત્રીઓને ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તંદુરસ્ત વસ્તુઓ ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. ગર્ભાવસ્થા કોઈપણ સ્ત્રીના જીવનનો સૌથી કિંમતી સમય છે.  

આ દરમિયાન ખાવા -પીવા પર ઘણું ધ્યાન આપવામાં આવે છે. આમ તો ગર્ભવતી મહિલાઓને ફળો અને શાકભાજી ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે પરંતુ તમારે જાણવું જોઈએ કે તે ફળો અને શાકભાજી તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે કે નહીં.

ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન, મહિલાઓએ ધ્યાન રાખવું જોઈએ કે તેઓ જે ખાય છે તે બાળક માટે અને બાળકના સ્વાસ્થ્ય માટે સલામત છે. આજે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મહિલાઓએ ટામેટા ખાવા જોઈએ કે નહીં. તો ચાલો જાણીએ.

ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન ટામેટા ખાવા કે નહીં?- ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન ટામેટા ખાવા જોઈએ કે નહીં તે વિશે ઘણા મતમતાંતરો છે. તમને જણાવી દઈએ કે સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે ટામેટા ખાવાનું એકદમ સલામત છે. તેનાથી કોઈ નુકસાન થતું નથી.  

પરંતુ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન એક વાત ધ્યાનમાં રાખો કે કોઈ પણ વસ્તુનું વધુ પડતું સેવન ન કરવું જોઈએ. જો તમે વધારે પ્રમાણમાં ટામેટાનું સેવન કરો છો તો તે તમારા સ્વાસ્થ્યની સાથે સાથે તમારા બાળકના સ્વાસ્થ્યને પણ અસર કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન ટામેટા ખાવાના ફાયદા- ટામેટાંમાં વિટામિન-C અને વિટામિન-A વિપુલ પ્રમાણમાં હોય છે. એ નોંધવું જોઇએ કે વિટામિન સી આયર્નનું શોષણ વધારે છે તેમજ વિટામિન એ રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત કરે છે અને ચેપ અટકાવે છે. આ સિવાય, ટામેટા ખાવાના અન્ય ઘણા ફાયદા છે જે નીચે બતાવ્યા છે.

તડકામાં સુકવેલા ટામેટાં વિટામિન્સથી સમૃદ્ધ છે જેના લીધે ક્યારેય એનિમિયા નથી થતો. તે સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. ટામેટામાં ફાઇબર વધારે હોય છે જે પાચનતંત્રને મજબૂત કરે છે.

ટામેટાંમાં લાઈકોપીન નામનું એન્ટીઓક્સીડેન્ટ હોય છે જે કોષોને નુકસાનથી બચાવે છે. તે બાળકને જન્મજાત ખામીઓથી બચાવે છે. ટામેટા ખાવાથી ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ ઘટે છે. કારણ કે તેમાં નિકોટિનિક એસિડ હોય છે. ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન હૃદયને સ્વસ્થ રાખવા માટે ટામેટાં યોગ્ય કામ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ટામેટા લોહીને શુદ્ધ કરે છે અને લોહીનો પ્રવાહ સારો રાખે છે. ટામેટામાં હાજર લાઇકોપીન શરીરને કેન્સરના રેડિકલથી બચાવે છે. તે સગર્ભા સ્ત્રીઓને સર્વાઇકલ કેન્સર અને રેક્ટલ કેન્સરથી બચાવે છે.

ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મહિલાઓએ દરરોજ તેનું સેવન કરવું જોઈએ. તે ઓક્સિડેટીવ તણાવ ઘટાડે છે. ટામેટાંમાં વિટામિન સી વધારે હોય છે, જે બાળકની ત્વચા, હાડકાં અને દાંતને મજબૂત બનાવે છે.

ટામેટા ખાવાની આડઅસર: માત્ર ટામેટાં જ નહીં પરંતુ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન કોઈ પણ વસ્તુનું વધુ પડતું સેવન નુકસાનકારક સાબિત થઈ શકે છે. 

મહેરબાની કરીને જાણી લો કે ટામેટાના વધુ પડતા સેવનને કારણે સગર્ભા સ્ત્રીઓને હાર્ટબર્ન જેવી સમસ્યા થઈ શકે છે.  આ સિવાય ગેસ, અપચો અને પેટમાં દુખાવો પણ થઈ શકે છે. એટલા માટે વધારે પડતા ટામેટા ના ખાવા જોઈએ.

પોષક તત્વો: લાલ ટામેટા દેખાવમાં જેટલા સારા છે તેટલા જ સ્વાસ્થ્ય માટે પણ સારા છે. તેમાં ઘણા પ્રકારના પોષક તત્વો હોય છે. તે વિટામિન-સી, વિટામિન-કે, ફોલેટ અને પોટેશિયમથી સમૃદ્ધ છે.  

સો ગ્રામ ટમેટામાં 0.5 ગ્રામ પ્રોટીન, 1.5 ગ્રામ ફાઈબર, 2.5 ગ્રામ કાર્બોહાઈડ્રેટ, 3 મિલિગ્રામ વિટામિન-સી, 2.5 મિલિગ્રામ કેલ્શિયમ હોય છે. તેમાં 12 મિલિગ્રામ પોટેશિયમ અને 12.5 મિલિગ્રામ ફોસ્ફરસ અને 3 મિલિગ્રામ વિટામિન-એ હોય છે.  ટામેટાંમાં લાઇકોપીન, બીટા કેરોટિન અને ક્લોરોજેનિક એસિડ પણ હોય છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!