સ્વાદ માટે જરૂરી મીઠું દિવસમાં કેટલું ખાવું જોઈએ તે ખબર છે? જાણી લેજો નહિ તો શરીરમાં ગંભીર રોગોને આમંત્રણ બરાબર છે

મીઠું એક એવો પદાર્થ છે જેના વગર ખોરાકનો સ્વાદ અધૂરો છે. મીઠું સ્વાદ વધારે અને બગાડી શકે છે. પરંતુ કોઈ જંતુ નથી કે તે આપણા શરીર માટે કેટલું ખતરનાક છે, તે આપણા શરીરને અંદરથી કોરી નાખે છે.

એવું કહેવાય છે કે અતિની ક્યારેય ગતિ હોતી નથી. આ જ વસ્તુ મીઠા સાથે લાગુ પડે છે. ઘણા લોકો ઘણું બધું મીઠું વાપરે છે. જોકે ખોરાકમાં મીઠું નાખ્યું હોય છે, પરંતુ તેઓ અલગથી વધારાનું મીઠું લે છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક બની શકે છે.  

નિર્ધારિત માત્રા કરતા વધુ મીઠું ખાવાથી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. આજે અમે તમને આ લેખમાં જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે મીઠું સ્વાસ્થ્ય માટે કેટલું ખતરનાક માનવામાં આવે છે.

એક શોધમાં દર્શાવવામાં આવ્યું છે કે વધુ પડતું મીઠું ખાવાથી શરીર માટે ખૂબ જ હાનિકારક બની શકે છે. મીઠાનું પ્રમાણ ઘટે તો પણ નુકશાન થાય છે.  

નિષ્ણાતો માને છે કે લાંબા સમય સુધી ખૂબ મીઠું ખાવાથી બ્લડ પ્રેશર વધી શકે છે. જે હૃદયને નુકસાન પહોંચાડે છે.  તેથી, મીઠું માત્ર નિર્ધારિત માત્રામાં જ લેવું જોઈએ.  

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઘણા ડોકટરો અને એક્સપર્ટ્સના મત મુજબ મીઠું વધારે ખાવાથી ઘણા બધા રોગ વધવાનું જોખમ વધી જાય છે. તેનાથી હાઈ બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યા પણ વધે છે. એટલું જ નહીં, જો તમે જરૂરિયાત કરતાં વધુ મીઠું ખાઓ છો, તો ડિહાઇડ્રેશનની શક્યતા પણ વધી જાય છે.

એક અભ્યાસ મુજબ વ્યક્તિએ દરરોજ માત્ર 200 mg મીઠું ખાવું જોઈએ. હકીકતમાં, યોગ્ય માત્રા 500 mg છે. તેથી, આ કરતાં વધુ મીઠું ન લેવાનો પ્રયાસ કરો. પરંતુ લોકો તેના પર ધ્યાન આપતા નથી અને અજાણતા ઘણા રોગોને આમંત્રણ આપે છે.  

અમેરિકન હાર્ટ એસોસિએશનના જણાવ્યા અનુસાર, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં લોકો દરરોજ જરૂરિયાત કરતા વધુ મીઠું વાપરે છે. હકીકતમાં, અમેરિકામાં અડધાથી વધુ લોકો પેકેજ્ડ ફૂડ વાપરે છે. વધારે મીઠું લેવાથી આપણું આરોગ્ય બગડે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વૈજ્ઞાનિકોએ 15 વર્ષના સમયગાળામાં 15,000 લોકો પર સોડિયમ અને પોટેશિયમની અસરોનું પરીક્ષણ કર્યું. જેમ જેમ શોધ આગળ વધી, કે જે 40 લોકો મૃત્યુ પામ્યા, તેમાંથી છનું મૃત્યુ હાર્ટ એટેકથી થયું હતું. જ્યારે 4 લોકોના મોત સ્ટ્રોક અથવા લોહી ગંઠાઈ જવાને કારણે થયા હતા.

સંશોધનોએ એ પણ બતાવ્યું છે કે વધારે વજનવાળા લોકો ખૂબ જ સોડિયમ અને ખૂબ ઓછું પોટેશિયમ લેવાની ભૂલ કરે છે. તેઓ જાણતા નથી કે સોડિયમ બ્લડ પ્રેશર વધારે છે અને પોટેશિયમ તેને ઘટાડે છે.  

આ પ્રક્રિયા વ્યક્તિને શરીરનું સંતુલન જાળવવામાં મદદ કરે છે.  જે લોકો વધુ સોડિયમ અને ઓછું પોટેશિયમ લે છે તેઓ વહેલા મૃત્યુ પામે છે. ખાસ કરીને, તેમાંથી અડધા લોકોમાં હાર્ટ એટેક આવવાની સંભાવના 200 ટકા વધી જાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!