તુલસીના પાનનો ઉપયોગ આ રીતે જ કરજો, જો ભૂલથી પણ ચાવીને ખાશો તો થશે મોટું નુકસાન

તુલસીના છોડને હિન્દુ ધર્મમાં સૌથી પવિત્ર છોડ માનવામાં આવે છે. તે માત્ર પવિત્ર જ નથી પરંતુ તે ઔષધીય ગુણધર્મોથી પણ ભરપૂર છે, જે ખતરનાક રોગોનો ઇલાજ કરી શકે છે.  શરદી, ઉધરસ, ચેપ, તાવ અને બળતરા જેવી સમસ્યાઓ તુલસીના પાનથી ખૂબ જ ઝડપથી દૂર થાય છે. તુલસીના પાન રોગપ્રતિકારક શક્તિને ખૂબ મજબૂત બનાવે છે. 

તે મોટા મોટા રોગોને મટાડે છે.ઘણીવાર તુલસીના પાનને ચાવીને ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. પરંતુ તેને ખાવાની એક અલગ રીત છે. ખાલી પેટ તુલસીના પાન ખાવાનું કહેવામાં આવે છે. પરંતુ તુલસીના પાંદડા ક્યારેય ચાવવા જોઈએ નહીં. ચાલો જાણીએ કે આખરે તુલસીના પાનને કેમ ન ચાવવા જોઈએ.

આ માટે તુલસીના પાન ચાવવા જોઈએ નહીં: તુલસીના પાનમાં પારા તત્વ હોય છે. જે માનવશરીરને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. એટલું જ નહીં, તુલસી એસિડિક છે, જ્યારે આપણું મોં આલ્કલાઇન છે. જો તમે તુલસીના પણ ચાવો છો તો તે દાંતને ઘણું નુકસાન કરે છે. આ સિવાય કબજિયાત અને નબળું પાચન જેવી સમસ્યાઓ પણ થઈ શકે છે.

તુલસીનું સેવન કેવી રીતે કરવું: ઘણા લોકોને ખાલી પેટ તુલસીના પાન ચાવવાની આદત હોય છે. પરંતુ આવું કરવું સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક હોઈ શકે છે.  તુલસીના પાનને ચાવવાને બદલે ચામાં નાખીને ખાવી વધુ સારું રહે છે. 

તુલસીના પાનને એક કપ પાણીમાં 8 થી 10 મિનિટ સુધી ઉકાળો. પછી તે મધ અને લીંબુ સાથે પી શકાય છે. તુલસીના પાન સાથે દૂધની ચા પણ પી શકાય છે.  રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવાની સાથે, આ કેફીન મુક્ત ચા બ્લડ સુગરને પણ નિયંત્રિત કરે છે. આ સિવાય તુલસીના પાન સાથે ચા પીવાથી વજન પણ ઘટે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તુલસીનું ઘી: તુલસીનું ઘી બનાવવા માટે તુલસીના પાનને સૂકવીને પાવડર બનાવો. પછી તમે 2 ચમચી ઘીમાં 1 ચમચી તુલસી પાવડર મિક્સ કરીને કોઈપણ સમયે તેનું સેવન કરી શકો છો. ખાવામાં ખૂબ જ સ્વાદિષ્ટ હોવા ઉપરાંત, તે સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ખૂબ સારું છે.

તુલસીનો રસ: તુલસીનો રસ બનાવવા માટે, એક કપ પાણીમાં 10 થી 15 તુલસીના પાન નાખો, મધ અને લીંબુ મિક્સ કરો અને તે પીસી લો. પછી તેને ગાળીને પીવો. આમ કરવાથી ઘણા રોગો મટી શકે છે.

તુલસી આરોગ્ય માટે ફાયદાકારક છે: 100 ગ્રામ તુલસીના પાનમાં એન્ટીઓકિસડન્ટ, 0.5 ગ્રામ ચરબી, 1.5 ગ્રામ ડાયેટરી ફાઇબર, 3 મિલિગ્રામ પોટેશિયમ, 3 મિલિગ્રામ સોડિયમ, 2.5 ગ્રામ પ્રોટીન, 2.5 ગ્રામ કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ, 0.5 ગ્રામ ખાંડ, 108% વિટામિન એ હોય છે. 12% કેલ્શિયમ, 20% વિટામિન સી, 15% આયર્ન, 1% વિટામિન ડી, 10% વિટામિન બી -2 અને 15% મેગ્નેશિયમ આટલા જરૂરી તત્વો હોય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જાણો તુલસીના ફાયદા: જો તમને શરદી અને ઉધરસ હોય તો તુલસીના પાંદડા તમારા માટે રામબાણ સારવાર તરીકે ગણી શકાય. તુલસીના પાંદડા તાવમાં પણ રાહત આપે છે અને ઝડપી રિકવર પણ કરે છે. 

તુલસીના 10 ગ્રામ બીજને પાણીમાં ઉકાળીને રોજ પીવાથી ઘણા ફાયદા થાય છે. તેનાથી પેટની નિયમિત સમસ્યાઓ દૂર થાય છે. જો તમને માનસિક સમસ્યાઓ હોય તો તમારે ચોક્કસપણે તુલસીનું સેવન કરવું જોઈએ. 

તુલસીમાં વિટામિન A હોય છે જે આંખો માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક હોય છે. સાથે જ, આંખોમાં સોજો આવવાના કિસ્સામાં તુલસી ફાયદાકારક છે. શ્વાસની તકલીફ માટે પણ તુલસીના પાન ફાયદાકારક છે. 

ચા સાથે તુલસી મિક્સ કરીને પીવાથી લીવરની સમસ્યા દૂર થાય છે. જો તમે દરરોજ તુલસીનું સેવન કરો છો તો કેન્સર જેવા રોગોનું જોખમ ઘટે છે. તુલસીના પાનનો રસ મધ સાથે પીવાથી પથરીની સમસ્યા સમાપ્ત થાય છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!