થોડું ચાલીને કે પગથિયાં ચઢીને હાંફી જાઓ છો તો ચેતી જજો, આ ગંભીર રોગ હોઈ શકે છે

આજના વ્યસ્ત જીવનમાં શ્વાસ એક સામાન્ય બાબત બની ગઈ છે. આ સમસ્યા માત્ર વૃદ્ધોમાં જ નહીં પણ ટીનેજર્સમાં પણ જોવા મળે છે. આજકાલ લોકોને થોડો શારીરિક શ્રમ કર્યા પછી શ્વાસ ચઢી જાય છે.  

આ સ્થિતિ એ નિર્દેશ આપે છે કે તમારું શ્વસનતંત્ર બ્લોક થઈ રહ્યું છે અને તમે શારીરિક રીતે નબળા પડી રહ્યા છો. જો તમને પણ શ્વાસની તકલીફ છે તો તમારે કેટલીક જરૂરી માહિતી લેવી જ જોઇએ. તો ચાલો તેના વિશે જાણીએ.

પરિસ્થિતિ કેવી છે: જ્યારે તમે થોડું શારીરિક કામ કર્યા પછી શ્વાસ લેવામાં તકલીફ અનુભવો છો અથવા થાક અનુભવો છો તો તેને શ્વાસની તકલીફ કહેવામાં આવે છે. આ દરમિયાન તમે સામાન્ય કરતાં વધુ ઝડપથી શ્વાસ લેવાનું શરૂ કરો છો. 

શ્વાસ લેવાની સ્થિતિ ખૂબ જ મુશ્કેલ છે તો આ રોગ વ્યક્તિ -વ્યક્તિમાં બદલાય છે. કેટલાક લોકોમાં, આ સ્થિતિ ટૂંકા સમય માટે જ રહે છે અને તરત જ સારી થઈ જાય છે. પણ કેટલાક માણસોમાં આ પરિસ્થિતિ લાંબા સમય ચાલુ જ રહે છે અને આ લોકો છાતીમાં ભારેપણું અને ગભરાટ અનુભવે છે. કેટલાકને શ્વાસોશ્વાસમાં વધુ મહેનત કરવી પડે છે.  

આનું કારણ એ છે કે આવા લોકો શ્વાસ લેતી વખતે અનુભવે છે કે તેઓ ઓક્સિજનને સારી રીતે શ્વાસ લેવા માટે સક્ષમ નથી. શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થવાથી ઘણી ગભરાટ થાય છે અને શરીર ખૂબ થાકેલું લાગે છે. મહેરબાની કરીને ધ્યાન રાખો કે આ સ્થિતિ ફેફસાને કોઈ નુકસાન પહોંચાડતી નથી.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વાયુમાર્ગ શું છે તે જાણો: જો આપણે મોં અને નાક દ્વારા શ્વાસના રૂપમાં ઓક્સિજન લઈએ, તો તે વાયુમાર્ગ દ્વારા શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે. આ વાયુ લોહીમાં ભળીને આપણને ઉર્જાવાન રાખે છે. વાયુમાર્ગ અથવા સ્વતંત્ર એ ઘણી નાની નળીઓથી બનેલું એક જટિલ માળખું છે.  

જો કોઈ વ્યક્તિને કોઈ રોગને કારણે શ્વસન કાર્યમાં અવરોધ આવે તો તેને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે શરીરની ચરબીમાં વધારો થાય તો પણ શ્વાસ લેવામાં તકલીફ જેવી સ્થિતિ થઈ શકે છે.

હાનિકારક કેમ?: જો તમને થોડો શારીરિક શ્રમ પછી પણ શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે, તો તમારી જીવનશૈલી આળસથી ભરેલી છે. તેનાથી વિપરીત જો તમે કોઈપણ પ્રકારનો શારીરિક શ્રમ ન કરો અને હજુ પણ શ્વાસ લેવામાં તકલીફ હોય તો તે ખતરનાક બની શકે છે. આવા સંજોગોમાં તરત જ ડોક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કારણો: વધારે વજન ધરાવતા લોકોને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડે છે. સતત શારીરિક શ્રમ પછી પણ શ્વાસની તકલીફ થઇ શકે છે. શારીરિક નબળાઈ અને એનિમિયા શ્વાસની તકલીફ પણ પેદા કરી શકે છે. 

ઊંઘનો અભાવ પણ શ્વાસની તકલીફનું કારણ બની શકે છે. જો તમે પ્રદૂષિત જગ્યાએ રહો છો તો તમને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડી શકે છે. જે લોકો વધારે પડતું ધૂમ્રપાન કરે છે તેમને પણ શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડે છે તેથી તેમને વહેલી તકે ધુમ્રપાન છોડી દેવું જોઈએ.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!