બીપી કન્ટ્રોલમાં રહેતું નથી, આ ઉપાયથી તાત્કાલિક કંટ્રોલ થઈ જશે

ફલેક્સસીડ: ફ્લેક્સસીડ પોષક તત્વોથી સમૃદ્ધ છે અને તેના સેવનથી સ્વાસ્થ્ય લાભ થાય છે. એક અભ્યાસ મુજબ જે લોકો સપ્તાહથી 4 દિવસ ફ્લેક્સસીડનું સેવન કરે છે તેમને હાઈ બ્લડ પ્રેશરમાં ઘટાડો થવાની સંભાવના વધારે છે.  

ફ્લેક્સસીડમાં પ્રોટીન, ફાઇબર, ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ, મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ જેવા પોષક તત્વો હોય છે. તેથી જો તમે હાઈ બ્લડ પ્રેશરથી પરેશાન છો તો તમારે ફ્લેક્સસીડનું સેવન કરવું જોઈએ.

ઈલાયચી: ઈલાયચીમાં ભરપૂર માત્રામાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ગુનો હોય છે જે મજબૂત હૃદય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક હોય છે. તેમાં ફાઇબર પણ હોય છે જે કોલેસ્ટ્રોલ લેવલ ઘટાડવામાં ઉપયોગી માનવામાં આવે છે.  તેમજ તે હૃદયને સ્વસ્થ બનાવે છે.  

આ ગુણધર્મોને કારણે તે બ્લડ પ્રેશરનું સ્તર પણ ઘટાડે છે. તે પેશાબનું પ્રમાણ વધારે છે. જેમાં સોડિયમ અને પોટેશિયમ આયનો ઉચ્ચ સ્તરે વિસર્જન થાય છે. આ બદલામાં રક્ત વાહિનીઓની દિવાલોને આરામ કરવામાં મદદ કરે છે. જે બ્લડ પ્રેશર ઘટાડે છે.

દહીં: દહીં સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. તેમાં ઘણા જરૂરી પોષક તત્વો પણ હોય છે. કેટલાક અભ્યાસો દર્શાવે છે કે દહીંના નિયમિત વપરાશથી હાઈ બ્લડ પ્રેશરમાં સુધારો થઈ શકે છે. જો તમને પણ હાઈ બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યા હોય તો તમારે રોજ સવારે નાસ્તામાં એક વાટકી દહીંનું સેવન કરવું જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગ્રીન ટી: ગ્રીન ટી માત્ર હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરે છે એવું નથી પરંતુ અન્ય ઘણી સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓમાં પણ ફાયદો કરે છે. તેના સેવનથી લોહીનો પ્રવાહ સુધરે છે.  

જે બ્લડ પ્રેશર ઘટાડે છે. તે હૃદય માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. તેથી જો તમને પણ હાઈ બીપીની તકલીફ હોય તો તમારે દરરોજ ગ્રીન ટી પીવી જોઈએ.

કેળા: નિષ્ણાતોની સલાહ મુજબ હાઈ બ્લડ પ્રેશરના દર્દીને કેળાનું સેવન કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. હાઈ બીપીના દર્દીઓએ સોડિયમ ખૂબ નહિવત માત્રામાં લેવું જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કેળામાં હાજર પોટેશિયમ હાઈ બ્લડ પ્રેશરના દર્દીઓ માટે પણ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. સવારે ખાલી પેટ કેળા ખાવાથી હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરી શકાય છે.

ખાસ નોંધ: આ આરોગ્ય માહિતી માત્ર માહિતીના હેતુ માટે છે. તેની અસરકારકતા મુજબ કોઈ પણ વસ્તુનો ઉપયોગ કરતા પહેલા ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ. સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત કોઈપણ બાબત વિશે નિષ્ણાત અથવા ડૉક્ટર સાથે ચર્ચા કરીને નક્કી કરો.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!