શેરડીનો રસ બહુ પીતાં હોય તો સાવચેત થઈ જજો, નહિ તો થઈ જશે આ ગંભીર બીમારીઓ

ઉનાળાની ઋતુમાં લોકો સૌથી વધુ શેરડીનો રસ પીવે છે. નાના શહેરો અને ગામોમાં લોકોનું મનપસંદ ઉનાળુ પીણું શેરડીનો રસ છે. તેને પીવાથી શરીરને ઘણી બીમારીઓથી રક્ષણ મળે છે. 

ખાસ કરીને કમળાથી પીડાતા લોકો માટે શેરડીનો રસ અમૃત સમાન છે. શેરડીનો રસ સ્વાદિષ્ટ હોય છે અને શરીરને અંદરથી ઠંડુ રાખે છે. તેમાં ઘણા પ્રકારના પોષક તત્વો હોય છે જેમ કે કાર્બોહાઈડ્રેટ, કેલ્શિયમ, પ્રોટીન, પોટેશિયમ, ખનીજ, આયર્ન, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફોરસ વગેરે. 

આ તમામ પોષક તત્વો શરીરને ઘણી રીતે ફાયદો કરે છે. જો કે શેરડીનો રસ વધારે પીવાથી શરીરને થોડું નુકસાન પણ થઈ શકે છે. દરેક વ્યક્તિએ એક દિવસમાં 2 ગ્લાસથી વધારે શેરડીનો રસ ન પીવો જોઈએ. જાણો વધુ શેરડીનો રસ પીવાથી સ્વાસ્થ્યને શું નુકસાન થઈ શકે છે.

શેરડીના રસમાં કેલેરી વધારે હોય છે- શેરડીના રસમાં કેલેરી વધારે હોય છે. જો તમે વજન ઓછું કરી રહ્યાં છે, તો તેને થોડું પીઓ. એક ગ્લાસ રસમાં લગભગ 250 કેલેરી અને 100 ગ્રામ ખાંડ હોય છે. સારૂ છે કે શેરડીનો રસ પીવાથી બચવું જેથી વજન નિયંત્રણમાં રહે. 

તેમાં ગ્લાયસેમિક ઇન્ડેક્સ ઓછું અને ગ્લાયસેમિક લોડ વધારે હોય છે. તે શુગરના સ્તરને અસર કરી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં ડાયાબિટીસના દર્દીઓ અને ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલ ધરાવતા લોકોએ તેને પીવાનું ટાળવું જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વધુ શેરડીનો રસ પીવાથી પેટ ખરાબ થઈ શકે છે- જો તમે દિવસમાં 5-6 ગ્લાસ શેરડીનો રસ પીવો છો તો સ્થિતિ વધું ખરાબ થઈ શકે છે. તેમાં પોલીકોસનોલ નામનું તત્વ હોય છે જે શરીરને નુકસાન પહોંચાડે છે. આનાથી પેટ ખરાબ થઈ શકે છે તેમજ ઉલટી, ચક્કર, અનિદ્રા થવાનું જોખમ રહે છે.

ચેપનું જોખમ વધે છે- હેન્ડકાર્ટ પર રસ્તાની બાજુમાંથી મળતા શેરડીનો રસ ન પીવો. તમે જોયું હશે કે કેટલી માખીઓ ત્યાં ગુંજતી રહે છે. ત્યાં સ્વચ્છતાની કોઈ યોગ્ય કાળજી નથી લેવાતી. શેરડી પાણીમાં સાફ કર્યા વિના મશીનમાં નાખવામાં આવે છે. 

શેરડી મશીનમાં નાખીને તેને ધોયા વગર જ ઘણી વખત રસ કાઢવામાં આવે છે. આને કારણે શેરડીની છાલ પર ચોટેલી ગંદકી, માટી પણ રસ સાથે ભળી જાય છે અને હાનિકારક બેક્ટેરિયા તમારા પેટમાં પ્રવેશી શકે છે અને તમને ઘણા રોગો આપી શકે છે. માખીઓને કારણે બહાર ગાડીમાં મળતા શેરડીનો રસ પીવાથી પેટ ખરાબ થઈ શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

મોડે સુધી રાખેલા શેરડીનો રસ પીવાથી થાય છે બીમારીઓ- જો તમે બજારમાંથી શેરડીનો રસ લાવો છો અને તેને ફ્રિજમાં રાખો છો અને 2-3 કલાક પછી પીવો છો તો આમ ન કરો. 

શેરડીનો રસ ખૂબ જ ઝડપથી બગડે છે અને દૂષિત પણ થાય છે. જ્યારે તમે આ રસને 15 થી 20 મિનિટ સુધી રાખો છો ત્યારે તે ઓક્સિડાઇઝ્ડ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં તેને પીવાથી ઘણી શારીરિક સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. માત્ર તાજો રસ લો.

શેરડીનો રસ લોહીને પાતળું કરે છે- શેરડીનો રસ મોટી માત્રામાં પીવાથી શરીરમાં ચાલતું લોહી ખૂબ જ પાતળું બને છે. આનું કારણ એ છે કે તેમાં પોલીકોસનોલની હાજરીને કારણે, તે લોહીને પાતળું કરે છે. જે લોકો રક્ત પાતળું કરવાની દવા લે છે તેવા દર્દીઓએ પણ શેરડીનો રસ ન પીવો જોઈએ.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!