ભૂલથી પણ આ વસ્તુઓ ના ખાતાં, નહિ તો તમારી યાદશક્તિ જતી રહેશે, બધી જ વસ્તુઓ ભૂલી જશો

આપણાં માંથી ઘણાં લોકોની યાદશક્તિ દિવસે દિવસે નબળી પડી રહી છે. જ્યારે તમે જે વાંચ્યું છે તે તમને ક્યારેય યાદ નથી રહેતું, ત્યારે તમે કંઈક યાદ રાખવાનું ભૂલી જાઓ છો. આમાં દોષ ઉંમરનો નથી, પણ તમે ખાતા ખોરાકનો છે. 

તમારી ભૂલની એક બીમારી બની જાય તે પહેલાં તમારી જાતને પૂછો કે શું તમે ખરેખર યોગ્ય પ્રકારનો ખોરાક ખાઈ રહ્યા છો. ક્યાંક તમે ભૂલથી પણ આવી કોઈ વસ્તુ ખાતા નથી ખાઈ રહ્યાં ને તો જેનાથી તમારી યાદશક્તિ નબળી પડી રહી છે. 

ન્યુટ્રિશનિસ્ટ જણાવ્યા મુજબ, તમારી યાદશક્તિ મોટાભાગે તેના પર નિર્ભર કરે છે કે તમે તમારા શરીરને કેવો ખોરાક આપી રહ્યા છો. તેણે કહ્યું છે કે જો તમે તમારી યાદશક્તિમાં વધારો કરવા માંગો છો, તો કેવા પ્રકારના ખોરાકથી દૂર રહેવું જોઈએ.

ઝડપી યાદશક્તિ માટે આ ખોરાક ટાળો

પેકેજ્ડ ફૂડનું સેવન ટાળો- ન્યુટ્રિશનિસ્ટના જણાવ્યા મુજબ, ઉંમર જ એકમાત્ર કારણ નથી જે તમને ભૂલવે છે, પરંતુ પેકેજ્ડ અને સોફ્ટ ડ્રિંક્સના સેવનથી યાદશક્તિ પણ નબળી પડે છે. આ ખોરાકમાં જોવા મળતી હાઈ ફ્રુક્ટોઝ કોર્ન સીરપ ખાસ કરીને હાનિકારક હોય છે. જેના કારણે મગજમાં યાદશક્તિ અને શીખવાની ક્ષમતામાં ઘટાડો થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જંક ફૂડ ન ખાઓ- જો તમે તમારા મગજને કમ્પ્યુટરની જેમ ઝડપી બનાવવા માંગતા હોય, તો જંક ફૂડ ખાવાનું બંધ કરો. અભ્યાસોમાં જાણવા મળ્યું છે કે જ્યારે લોકો સારી માત્રામાં ટ્રાન્સફેટનું સેવન કરે છે, 

ત્યારે ભવિષ્યમાં અલ્ઝાઇમર રોગ સાથે સંકળાયેલ મગજની માત્રામાં ઘટાડો થવાનું જોખમ વધારે છે. ખાસ કરીને ડાયેટ સોડા ભૂલથી પણ ન પીવી જોઈએ. તેમાં એવા તત્વો છે જે મેમરીને નુકસાન પહોંચાડે છે.

ઇન્સ્ટન્ટ નૂડલ્સનું સેવન કરવાનું ટાળો- મોટાભાગના લોકો તેમની ભૂખ સંતોષવા માટે ત્વરિત નૂડલ્સ ખાય છે. આ નૂડલ્સ જે પાંચ મિનિટમાં તૈયાર થાય છે, તે ખાવામાં જેટલું સ્વાદિષ્ટ હોય છે, તેટલું જ પેટ પણ ભરાઈ જાય છે. પરંતુ આ જંક ફૂડ મગજ પર આધારિત ન્યુરોટ્રોફિક ફેક્ટર પરમાણુનું ઉત્પાદન ઘટાડીને મગજને નકારાત્મક અસર કરે છે. ન્યુટ્રિશનિસ્ટ કહે છે કે તે એક એવો પરમાણુ છે, જે લાંબી યાદશક્તિ, ભણતર તેમજ નવા ચેતાકોષો માટે જરૂરી છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

દારૂથી દૂર રહો- આલ્કોહોલ તમારા મનને થોડા સમય માટે આરામ કરી આપી શકે છે, પરંતુ તેનું નિયમિત સેવન તમારા મગજને ખરાબ રીતે બગાડી શકે છે. આલ્કોહોલ વિટામિન બી 1 ને બહાર કાઢે છે, જે મગજની શક્તિમાં ઘટાડો અને ચેતાપ્રેષકોના વિનાશ તરફ દોરી જાય છે. 

આ ક્યારેક મેમરી લોસ તરફ દોરી જાય છે. તેથી પ્રથમ તબક્કામાં આલ્કોહોલ પીવાનું ઓછું કરો અથવા પીવાનું સંપૂર્ણપણે બંધ કરો. જો તમે પણ દિવસે ને દિવસે ભૂલી રહ્યાં છો, તો તમારી દિનચર્યામાં અહીં જણાવેલ ખોરાક ખાવાનું બંધ કરો. પછી જુઓ કે તમારું મગજ કોમ્પ્યુટર જેટલું ઝડપથી ચાલે છે કે નહીં.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!