આ વસ્તુના પાન ખાવાનું શરૂ કરી દો, ઇમ્યુનિટીમાં થઈ જશે જબરદસ્ત વધારો, કોઈ બીમારી પણ નહીં થાય

કોળુ શાકભાજી વેલો પર ઉગે છે. કોળુ શતાવરી, બ્રોકોલી અને પાલકની જેમ વિવિધ પોષક તત્વો, વિટામિન્સ અને ખનીજોનો સારો સ્રોત છે.

કોળુ કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, ફોસ્ફોરસ, આયર્ન અને મેગ્નેશિયમ, વિટામિન એ, કે અને ફોલેટ જેવા પોષક તત્વોથી ભરપૂર હોય છે. કારણ કે તે ખોરાકનો સારો સ્રોત છે. પરંતુ ઘણાં લોકો જાણતા હશે કે તેના પાન આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.

આજે અમે તમને કોળાના પાંદડાઓના સ્વાસ્થ્ય લાભ વિશે માહિતી આપી રહ્યા છીએ. કોળાના પાન હૃદયના સ્વાસ્થ્ય માટે રામબાણ ઈલાજ છે. કોળાના પાંદડા દ્રાવ્ય ફાઇબરથી સમૃદ્ધ છે. 

દ્રાવ્ય ફાઇબરનું વધું સેવન નાના આંતરડામાંથી કોલેસ્ટ્રોલ અને પિત્ત એસિડનું શોષણ ઘટાડવામાં મદદ કરે છે, જેનાથી લોહીમાં કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટે છે. જ્યારે આંતરડામાં બેક્ટેરિયા દ્વારા દ્રાવ્ય ફાઇબર તૂટી જાય છે,

ત્યારે ચોક્કસ ફેટી એસિડ બહાર આવે છે જે યકૃત દ્વારા કોલેસ્ટ્રોલનું ઉત્પાદન ઘટાડે છે. લોહીમાં કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડીને ફાઇબર હૃદયરોગનું જોખમ ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. કોળાના પાનમાં પોટેશિયમ પણ ભરપૂર હોય છે જે અનિયમિત ધબકારાને રોકવામાં અને સ્ટ્રોકનું જોખમ ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કોળાના પાન રોગપ્રતિકારક શક્તિ અને યાદશક્તિ વધારે છે. આયુર્વેદ ડોક્ટરે જણાવ્યું કે કોળું યાદશક્તિ સુધારે છે. પાંદડાઓમાં પુષ્કળ પ્રમાણમાં આયર્ન માનવ શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત કરવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે, 

તેથી શરીર ઘણા રોગો અને ચેપ સામે લડવામાં સક્ષમ બને છે. ક્ષતિગ્રસ્ત પેશીઓ, અંગો અને કોષોને ઓક્સિજન પૂરો પાડવા માટે લાલ રક્તકણો જરૂરી છે. તેના વિના, ત્યાં કોઈ હિમોગ્લોબિન નહીં થાય. હિમોગ્લોબિન વગર ઓક્સિજન ન થાય સારવાર પ્રક્રિયા થવા માટે આયર્ન જરૂરી હોય છે.

કોળાના પાન કેન્સર સામે લડવામાં મદદરૂપ થાય છે અન્ય લીલા શાકભાજીની જેમ કોળાના પાંદડા ફાઇબરથી સમૃદ્ધ છે. છેલ્લા ત્રણ દાયકાઓમાં થયેલા ઘણા સંશોધનોએ ફાઇબરનું સેવન વધારવું અને કોલોન કેન્સરમાં ઘટાડો વચ્ચેનો સંબંધ જણાવ્યો છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ ફાઇબર પોતે અથવા પોષક તત્વોને કારણે છે જે સામાન્ય રીતે વિટામિન્સ, ખનીજો, ફાયટોકેમિકલ્સ અને આવશ્યક ફેટી એસિડ જેવા ફાઇબરથી સમૃદ્ધ ખોરાકમાં હોય છે. કોળાના પાનના નિયમિત સેવનની ખૂબ સલાહ આપવામાં આવે છે.

કોળાના બીજ સંધિવાના લક્ષણો ઘટાડે છે- સંશોધન દર્શાવે છે કે આરએ ધરાવતા લોકોને તંદુરસ્ત લોકો કરતા વધું વિટામિન બી 6ની જરૂર પડે છે. કારણ કે તેઓ સતત સોજાને કારણે સતત સ્નાયુઓમાં દુખાવો અને સાંધાનો દુખાવો અનુભવે છે. 

કોળામાં હાજર વિટામિન બી 6 થી સમૃદ્ધ ખોરાક પીડા ઘટાડવામાં મદદ કરે છે અને સંધિવાને કારણે સ્નાયુઓ અને સાંધાના દુખાવાને નિયંત્રિત કરવા માટે પૂરક તરીકે ઉપયોગી થઈ શકે છે.

કબજિયાતમાં મદદરૂપ- કોળાના પાંદડા ફાઇબરથી ભરપૂર હોય છે જે શૌચની પ્રક્રિયાને સરળ બનાવે છે. જ્યારે પુષ્કળ ફાઇબરનું સેવન થાય છે, ત્યારે મળ મોટું અને નરમ બને છે, આ આંતરડાના સ્નાયુઓને સંકોચવા માટે પ્રોત્સાહિત કરે છે, જે વ્યક્તિને પોતાના પર દબાણ લાવ્યા વગર મળને બહાર ધકેલે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!