આ ફળ ડાયાબિટીસ વાળા દર્દીઓ ખાશે તો સુગર થઈ જશે કંટ્રોલ

તમે શેતૂરના લાલ, કાળા અને વાદળી રંગના ફળ ખાધા જ હશે. આ ખાવામાં ખૂબ જ સ્વાદિષ્ટ હોય છે. પરંતુ ફળ જ માત્ર શેતૂરના ઝાડનો જ ભાગ નથી, જે સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે.

તેના પાંદડા સદીઓથી પરંપરાગત દવાઓમાં કુદરતી ઉપાય તરીકે ઉપયોગમાં લેવાય છે. વિશ્વમાં સામાન્ય રીતે શેતૂરનો ઉપયોગ રેશમ બનાવવા માટે થાય છે, પરંતુ બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે તે માનવ શરીર માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. 

તેના પાંદડા ખૂબ જ પૌષ્ટિક હોય છે. તેમાં વિટામિન સી, ઝિંક, કેલ્શિયમ, આયર્ન, પોટેશિયમ અને ફોસ્ફોરસ સાથે પોલિફેનોલ એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે રોગોને તમારાથી દૂર રાખે છે.  

જો શેતૂરના પાનને પીસીને ઘા પર લગાવવામાં આવે તો તેનાથી ઘણી રાહત મળે છે. તે જ સમયે, તેના પાંદડાનું સેવન કરવાથી કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર સારું રહે છે. તો ચાલો જાણીએ શેતૂરના પાંદડાઓ સાથે જોડાયેલી તે તમામ વસ્તુઓ, જે જાણવી ખૂબ જ જરૂરી છે.

શેતૂરના પાંદડાના આરોગ્ય લાભો

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બ્લડ શુગર અને કોલેસ્ટ્રોલ ઓછું કરે- શેતૂરના પાંદડામાં ડીઓક્સિનોઝિરીમિસીન જેવા સંયોજનો હોય છે, જે પેટમાં કાર્બોહાઈડ્રેટનું શોષણ અટકાવે છે. આ પાંદડા હાઈ બ્લડ શુગર અને ઇન્સ્યુલિન ઘટાડી શકે છે. 3 મહિનાના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ રોગ ધરાવતા લોકો જેણે દરરોજ 3 વખત 1000 મિલિગ્રામ શેતૂરના પાનનો અર્ક લીધો, જેમાં ભોજન પછી લોહીમાં શુગરનું સ્તર ઓછું હતું.

ચરબી ઘટાડો- ઘણા અભ્યાસો દર્શાવે છે કે શેતૂરના પાંદડા ચરબી પીગળવા અને વજન ઘટાડવા માટે એક મહાન કુદરતી ઉપાય છે. એક અભ્યાસ મુજબ, ઘણા પ્રાણીઓમાં શેતૂરના પાનનો અર્ક પીવાથી તેની સ્થૂળતા અને તેનાથી સંબંધિત વિવિધ રોગોમાં ઘટાડો થયો છે. શ્રેષ્ઠ પરિણામો માટે, શેતૂરના પાંદડાથી બનેલી ચા પીવો, તે સ્થૂળતા ઘટાડે છે.

હૃદયને સ્વસ્થ રાખો- કેટલાક સંશોધનો જણાવે છે કે શેતૂરના પાંદડાનો અર્ક કોલેસ્ટ્રોલ અને બ્લડ શુગરનું સ્તર ઘટાડીને એથરોસ્ક્લેરોસિસને અટકાવીને હૃદયની તંદુરસ્તીમાં સુધારો કરે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એક સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે શેતૂરના પાનમાં ખાસ પ્રકારના એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ હોય છે, જે ટ્રાઇગ્લાઇસેરાઇડ, સીઆરપી અને એલડીએલ ઘટાડવાની ક્ષમતા ધરાવે છે. તેથી, હૃદય અને કોલેસ્ટ્રોલના દર્દીઓ ઘણીવાર કુદરતી ઉપાય તરીકે શેતૂરના પાંદડાનું સેવન કરે છે, જે તેના માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.

કેન્સર વિરોધી ગુણધર્મો- શેતૂરના પાંદડા ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો ધરાવે છે. શેતૂરના પાંદડા કેન્સર વિરોધી અસરો ધરાવે છે, તેના સેવનથી કેન્સરનું જોખમ ઘણું ઓછું થાય છે.

યકૃત આરોગ્ય- ટેસ્ટ ટ્યુબ અને પ્રાણીઓના અભ્યાસો જણાવે છે કે શેતૂરના પાનનો અર્ક યકૃતના કોષોને નુકસાન સામે રક્ષણ આપી શકે છે. યકૃત પર આવતો સોજો આ પાનના સેવનથી ઘણી હદ સુધી ઘટાડી શકાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!