આ ઋતુમાં સાંધા કે હાડકાં દુખવા લાગે છે, આ ઉપાયથી થઈ જશો એકદમ તંદુરસ્ત

સખત ગરમી બાદ દરેક લોકો વરસાદની રાહ જુએ છે. આ મોસમમાં તેઓ ઘણી વખત ખૂબ જ ખુશ રહે છે. પરંતુ આ ઋતુ ઘણા લોકો માટે ઘણી પીડા અને અગવડતા પણ લાવે છે. 

તમને જણાવી દઈએ કે વરસાદની ઋતુમાં સાંધા અને હાડકામાં તીવ્ર દુખાવો, સ્નાયુઓમાં ઈજાઓ અનુભવાય છે. નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે આ પાછળનું કારણ વધું હુમસ હોય શકે છે. હ્યુમસ લોહીને જાડું કરી શકે છે, જે રક્ત વાહિનીઓમાં બ્લડ પ્રેશર વધારી શકે છે. 

અને શરીરને લોહી પમ્પ કરવા માટે વધું મહેનત કરવી પડી શકે છે. આ સિવાય ડીહાઈડ્રેશન પણ સાંધાના દુખાવાનું કારણ બની શકે છે. બીજી બાજુ, જો તમને સંધિવાની સમસ્યા હોય તો ચોમાસાની ઋતુમાં તમારી સમસ્યા વધી શકે છે. 

આવી સ્થિતિમાં આ સમસ્યા અવગણના કરવાને બદલે કેટલાક ઉપાયો અપનાવવા જોઈએ. ચાલો જાણીએ કે ચોમાસામાં સાંધાના દુખાવામાંથી રાહત મેળવવા માટે કેવા ઉપાયો અપનાવવા જોઈએ.

સક્રિય રહો- તમારા શરીરના દરેક અંગ માટે વ્યાયામ ખૂબ જ જરૂરી છે. તે તમને સાંધાના દુખાવામાંથી રાહત આપે છે. તેના બદલે તે તમને માનસિક રીતે પણ સ્વસ્થ રાખે છે. તમે સાંધાના દુખાવા માટે એરોબિક્સ, સ્ટ્રેન્થ ટ્રેનિંગ, સાયકલિંગ, યોગ અને મોર્નિંગ વોક માટે પણ જઈ શકો છો. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પરંતુ ધ્યાનમાં રાખો કે તમે વધારે કસરત ન કરો. કારણ કે આમ કરવાથી તમને નુકસાન થઈ શકે છે. કસરત શરૂ કરતા પહેલા ફિઝીયોથેરાપીસ્ટની સલાહ લો. આનું કારણ એ છે કે કેટલીક કસરતો તમારા દુખાવામાં પણ વધારો કરી શકે છે.

ACથી દૂર રહો- અમે જાણીએ છીએ કે ગરમીના દિવસો હોય કે વરસાદ તમે એસી વગર સૂઈ શકશો નહીં. પરંતુ જો તમને સાંધાનો દુખાવો હોય કે હાડકાંને લગતી અન્ય કોઈ સમસ્યા હોય તો ACમાં જરા પણ ઉંઘ ન લો. આ તમારી સમસ્યાને વધારી શકે છે.

આહાર પર ધ્યાન આપો- સ્નાયુ અને સાંધાના દુખાવામાં રાહત મેળવવા માટે વિટામિન ઇનું સેવન કરો. આના દ્વારા તમે મુક્ત રેડિકલથી છુટકારો મેળવી શકો છો. સાથે જ તે તમારી ત્વચાના કોષોનું પણ ધ્યાન રાખે છે. વિટામિન ઇ માટે તમે એવોકાડો, જાંબુ, લીલા શાકભાજી, બીજ, માછલીનું સેવન કરી શકો છો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ ખાદ્ય પદાર્થોથી દૂર રહો- સાંધા અને સ્નાયુઓના દુખાવા દરમિયાન મીઠાઈઓ, બેકરી પ્રોડક્ટ્સ, પેકેજ્ડ ફૂડ, તળેલું અને કોઈપણ પ્રકારનું જંક ફૂડ ન ખાશો. આ તમારા દર્દમાં વધારો કરી શકે છે. સોજો ઘટાડવા માટે તમારા આહારમાં સોડિયમની માત્રા ઓછી કરો.

કેલ્શિયમ અને પ્રોટીનને તમારા જીવનસાથી બનાવો- આ સમસ્યાથી બચવા અને રાહત મેળવવા માટે તમારા આહારમાં કેલ્શિયમ અને પ્રોટીનથી ભરપૂર ખોરાકનો પણ સમાવેશ કરો. કેટલીકવાર તમને વિટામિન ડી અને બી 12ને કારણે સમસ્યાઓ પણ થઈ શકે છે. 

આ માટે તમે આહારમાં વિટામિન ડી અને બી 12 આહારનો સમાવેશ કરી શકો છો. તમારા શરીરની સંભાળ રાખો અને આરામ કરો. આ તમારા દુખાવામાં ઘટાડો કરી શકે છે.

ધ્યાનમાં રાખો કે તમારે આ તમામ ઉપાય ફક્ત ડોક્ટરની દેખરેખ હેઠળ જ કરવા પડશે. જો તમને આ સમસ્યા હોય તો ચોક્કસપણે ડોક્ટરની સલાહ લો.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!