આ વનસ્પતિનું ફૂલ છે રામબાણ ઈલાજ, ગમે તેવી જૂની ડાયાબિટીસ હશે તો પણ થઈ જશે કંટ્રોલ

તંદુરસ્ત શરીર માટે ઘણીવાર ફળો અને શાકભાજીનો ઉપયોગ કરવાની ભલામણ કરવામાં આવે છે. ફળોનું સેવન માત્ર તંદુરસ્ત શરીર માટે જ નહીં, પણ અનેક રોગોથી રાહત મેળવવા માટે પણ જરૂરી માનવામાં આવે છે. આ ફળોમાં સૌથી ખાસ છે દાડમ.

દાડમ તેના સ્વાદ તેમજ ગુણ માટે પ્રખ્યાત હોય છે. દાડમના દાણાથી લઈને છાલ, તેના ઝાડ પરના ફૂલો પણ ઘણી સમસ્યાઓમાં વપરાય કરવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં જો તમને ડાયાબિટીસ હોય તો તમારે દાડમના ફૂલોનો ઉપયોગ કરવો જ જોઇએ. 

તમને જણાવી દઈએ કે ડાયાબિટીસના દર્દીએ લોહીમાં ગ્લૂકોઝનું સ્તર નિયંત્રિત કરવાનું હોય છે, જે દાડમના ફૂલોથી કરી શકાય છે. ખરેખર દાડમના ફૂલોમાં એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ ગુણ અને ફાયટોકેમિકલ્સ રિસર્વર થાય છે. જેના દ્વારા ડાયાબિટીસથી થતી અન્ય સમસ્યાઓ ઓછી કરી શકાય છે. ચાલો દાડમના ફૂલોના ફાયદાઓ વિશે જાણીએ.

દાડમના ફૂલ પર સંશોધન- વર્ષ 2008માં ડાયાબિટીસ, ઓબેસિટી અને મેટાબોલિઝમના જર્નલમાં પ્રકાશિત અભ્યાસ મુજબ, દાડમના ફૂલોમાં પીપીએઆર- આલ્ફા/ગામા ગુણ હોય છે.

દાડમના ફૂલના આ ગુણ ફેટી એસિડ શોષણ અને ઓક્સિડેશન, સોજો અને વેસ્ક્યુલર ફંક્શનને ન માત્ર નિયંત્રિત કરવાનું કામ કરે છે. પરંતુ તે બ્લડ ગ્લૂકોઝ સ્તરને પણ સંતુલિત રાખે છે. એટલું જ નહીં, દાડમના ફૂલોનો ઉપયોગ સદીઓથી આયુર્વેદમાં ડાયાબિટીસની સારવાર માટે કરવામાં આવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ વસ્તુનો ભય ઘટે છે- ઓક્સિડેટીવ તણાવ ડાયાબિટીસના દર્દીઓને પણ મુશ્કેલીમાં મૂકી શકે છે. તમને જણાવી દઈએ કે ઓક્સિડેટીવ સ્ટ્રેસ દ્વારા મગજના કોષોને નુકસાન પહોચે છે, જે મગજની કાર્યક્ષમતાને પણ અસર કરી શકે છે. 

પરંતુ જો દાડમના ફૂલોનું સેવન કરવામાં આવે તો તે ઓક્સિડેટીવ સ્ટ્રેસનું જોખમ ઘટાડે છે અને મગજ યોગ્ય રીતે કામ કરતું રહે છે. આ ઉપરાંત વર્ષ 2011 માં હાથ ધરાયેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જે લોકો દાડમના ફૂલોનું સેવન કરે છે, તેની યાદશક્તિમાં પણ સુધારો થવા લાગે છે.

દાડમના ફૂલનો ઉપયોગ- અભ્યાસો અનુસાર, જો તમને ડાયાબિટીસ છે, તો પછી તમે ડાયાબિટીસ દવાઓ સાથે દાડમ ફૂલ પૂરક લઈ શકો છો. આ દ્વારા સંજ્ઞાનાત્મક કાર્ય યોગ્ય રીતે થાય છે. બીજી બાજુ, જો તમને ડાયાબિટીસ થવાની સંભાવના છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તો પછી તમે તમારા આહારમાં કાચા દાડમના ફૂલોનો સમાવેશ કરી શકો છો. આ ડાયાબિટીસ થવાનું જોખમ અમુક અંશે ઘટાડી શકે છે. પરંતુ જો તમને તેના સેવનને કારણે કોઇપણ પ્રકારની એલર્જી કે અન્ય સમસ્યા હોય તો તેનું સેવન બંધ કરો અને તરત જ ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!