થાળીની જગ્યાએ આ ઝાડના પાંદડા પર ખાવાનું શરૂ કરી દો, જમવાનું ફિકું બન્યું હોય તો પણ લાગશે ટેસ્ટી, લોકો આંગળા ચાટતા રહી જશે

તંદુરસ્ત જીવનશૈલી સાથે પહેલાના જમાનામાં પરિવારના વડીલો તાજા પાંદડા ખાવાના તથ્યો અને આરોગ્ય લાભો વિશે સારી રીતે વાકેફ હતાં. પાંદડા પર ખાવાથી ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ થાય છે જે તમને હંમેશા ફિટ અને ફાઇન રાખી શકે છે. 

જો તમે વિચાર્યું છે કે સૂકા સાલ, વડ અને કેળાના પાંદડા એકમાત્ર પાંદડા છે જેનો ઉપયોગ ખોરાક પીરસવા માટે થઈ શકે છે, તો તમારે નીચે વાંચવું જોઈએ અને આપણા ભારતીયો પાસે આ ઘણા બધા વિકલ્પો હોય છે. આ લેખમાં અમે તમને પાંદડા ખાવાની પરંપરા, તેમના સ્વાસ્થ્ય લાભો અને તે જાતો વિશે માહિતી આપી રહ્યા છીએ.

‘પાંદડા’ ની પરંપરા- આ કોઈ નવો ટ્રેન્ડ નથી જ્યાં લોકો તાજા કે સૂકા પાંદડા પર જમતા હોય. જૂના જમાનામાં, ‘પટ્ટલ’ અથવા ‘પતરાવલી’ પર ભોજન પીરસવાની પરંપરા ઘણી વાર કૌટુંબિક મેળાવડામાં જોવા મળતી હતી. 

તે સાલ અથવા વડલાના વૃક્ષના સૂકા પહોળા પાંદડામાંથી બનાવેલી ભારતીય ડિનર પ્લેટ છે. પટ્ટલને લાકડાની નાની લાકડીઓથી ટાંકાવામાં આવે છે. આ પ્લેટો ઉત્તર પ્રદેશ, બિહાર, ઝારખંડ, ઓડિશા, પશ્ચિમ બંગાળ અને કર્ણાટકના ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં ખૂબ જ લોકપ્રિય છે.

ધાર્મિક વિધિઓ પવિત્ર માનવામાં આવે છે- લોકોના જીવનધોરણમાં ફેરફાર સાથે સર્વશક્તિમાનને ખોરાક આપવાની રીત પણ બદલાઈ ગઈ છે. હાલમાં આપણે કિંમતી ધાતુઓથી બનેલી થાળી અને બાઉલનો ઉપયોગ કરીએ છીએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પરંતુ જૂના જમાનામાં સૂકા પાંદડાથી બનેલી ક્રોકરીને પવિત્ર માનવામાં આવતી હતી અને તહેવારો પર તેનો ઉપયોગ દેવી -દેવતાઓને ખવડાવવા માટે કરવામાં આવતો હતો. આ સિવાય તાજા કેળાના પાંદડાઓનો ઉપયોગ દેવતાઓને ખવડાવવા માટે પણ કરવામાં આવતો હતો.

કેળના પાંદડા- આ વૃક્ષના પાંદડા પોલિફેનોલ્સ નામના કુદરતી એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટથી ભરેલા હોય છે અને જ્યારે તાજા પાંદડા પર ગરમ ભોજન પીરસવામાં આવે છે, ત્યારે તે ભોજનમાં સમાઈ જાય છે અને તમામ જરૂરી લાભો પૂરા પાડે છે. કેળાના પાનમાં એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણ, વિટામિન એ, કેલ્શિયમ અને કેરોટિન પણ ભરપૂર પ્રમાણમાં હોય છે.

સાગના પાંદડા- સામાન્ય રીતે પાણીપુરીના સ્ટોલ પર એક લોકપ્રિય નાસ્તો પરોસવા માટે જોવા મળે છે, આ પાંદડા કુદરતી ફાઇબરથી ભરપૂર હોય છે અને તેના કસેલે ગુણ તેને તંદુરસ્ત અને ચમકતી ત્વચા માટે આદર્શ બનાવે છે. નિષ્ણાતોના મતે આ પાંદડાઓમાં ગ્લુકોઝનું કુદરતી સ્વરૂપ પણ હોય છે, જેમાં ખાવામાં આવે છે ત્યારે ખોરાકનો સ્વાદ વધી જાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કમળના પાંદડા- આ પાંદડા ઝાડા માટે કુદરતી ઉપચાર છે, અને હૃદયની તંદુરસ્તી અને શરીરમાં સંપૂર્ણ રક્ત પરિભ્રમણ પણ સુધારે છે. કટહલના પાંદડાઓની જેમ આ પાંદડાઓનો ઉપયોગ ફક્ત રસોઈ માટે થાય છે અને જો તમે ક્યારેય તેનો પ્રયાસ કર્યો નથી, તો તેમાં ભાત રાંધવાનો પ્રયાસ કરો.

તમે પાન પર આહાર પણ અજમાવી શકો છો- જ્યારે આપણે બધા જાણીએ છીએ કે તાંબા અને સ્ટીલના વાસણોમાં ખોરાક લેવો સ્વાસ્થ્ય માટે સારો છે, પરંતુ પાંદડા પર ખાવાનો આખો વિચાર ખરેખર ઉત્તેજક છે અને જૂના દિવસોની યાદ અપાવે છે જ્યારે કૌટુંબિક કાર્યોમાં ‘પટ્ટલ’ પર ભોજન પીરસવાની પરંપરા હતી. 

તો શું તમે તાજા પાંદડા પર વિદેશી સ્વાદિષ્ટ વાનગીઓનો સ્વાદ માણવા માટે તૈયાર છો? જો હા, તો તેને અજમાવી જુઓ અને સોશિયલ મીડિયા પર અમારી સાથે ફોટા શેર કરવાનું ભૂલશો નહીં.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!