આ વસ્તુઓ ખાતા હોય તો બંધ કરી દેજો, લીવરને કરે છે સીધું નુકસાન, લીવર ખરાબ હશે તો 50 થી વધુ રોગો થઈ જશે

તંદુરસ્ત શરીર માટે મજબૂત લીવર જરૂરી છે. લીવર ડેમેજ થવાથી ઘણા રોગોનું જોખમ વધી જાય છે. લીવર ડેમેજ ઘણી સમસ્યાઓ તરફ દોરી શકે છે. લીવર ડેમેજ થવાનું સૌથી મોટું કારણ ખોટી ખાવાની ટેવ છે. ચાલો જાણીએ કઈ વસ્તુઓ લીવરને સૌથી વધુ નુકસાન પહોંચાડે છે.

ખાંડ: ખાંડ તમારા દાંત માટે ખૂબ જ હાનિકારક છે. તે લીવરને પણ નુકસાન પહોંચાડે છે. વધુ પડતી ખાંડ અને ફ્રુક્ટોઝ ખાવાથી ચરબીનું નિર્માણ થઈ શકે છે. જે લીવર રોગ તરફ દોરી શકે છે. 

કેટલાક અભ્યાસો અનુસાર, ખાંડ યકૃત માટે ખૂબ જ હાનિકારક છે. જો તમારું વજન વધારે ન હોય તો પણ વધારે ખાંડ ખાવાથી લીવરને નુકસાન થાય છે. તેથી તમારે તમારા આહારમાં ખાંડ, સોડા, પેસ્ટ્રી વગેરે ઘટાડવું જોઈએ.

હર્બલ સપ્લિમેન્ટ્સ: કુદરતી વસ્તુઓ લીવરને પણ નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. કેટલીક મહિલાઓ મેનોપોઝમાંથી રાહત મેળવવા માટે જડીબુટ્ટીઓ જેવી વસ્તુઓ લે છે.  

પરંતુ ઘણીવાર આવી વસ્તુઓ લીવરને યોગ્ય રીતે કામ કરતા અટકાવે છે. કેટલાક દેશોમાં આવી જડીબુટ્ટીઓ પર પ્રતિબંધ છે. આવું કંઈપણ લેતા પહેલા ડૉક્ટર સાથે વાત કરવી જરૂરી છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વજન વધી રહ્યું છે: વજન વધવાથી લીવર ડેમેજ થવાનું જોખમ પણ વધી શકે છે. યકૃત ફૂલી શકે છે. સમય જતાં યકૃત સખત બને છે. જો તમને ડાયાબિટીસ છે અને તમારી ઉંમર 40 થી ઉપર છે, તો તમારે તમારા વજન પર નિયંત્રણ રાખવું જોઈએ, નહીંતર લીવરનું જોખમ વધી શકે છે.

વધારાના વિટામિન એ પૂરક: વિટામિન એ શરીર માટે ખૂબ જરૂરી છે. તેને નારંગી અથવા પીળા ફળો અને શાકભાજીથી બદલી શકાય છે. જો તમે પૂરકમાં વિટામિન એ વધારે લો છો, તો તે યકૃતને અસર કરી શકે છે. વિટામિન એ સપ્લિમેન્ટ્સ લેતા પહેલા તમારા ડૉક્ટર સાથે વાત કરવી જરૂરી છે.

ઠંડા પીણાં: અભ્યાસોએ દર્શાવ્યું છે કે જે લોકો વધુ સોફ્ટ ડ્રિંક્સ પીવે છે તેમને લીવરની બીમારી થવાની સંભાવના વધારે છે. ખોરાકમાં સોડાનો ઉપયોગ ઓછો કરવો જોઈએ. આમ કરવાથી લીવર સુરક્ષિત રહે છે. હંમેશા સોડાને બદલે ફળોનો રસ પીવો. આમ કરવાથી લીવર સ્વસ્થ રહે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!