આ રીતે નાભિ પર લગાવી દો સરસવનું તેલ, થશે એવા ફાયદા કે ઉપયોગ કર્યા વગર નહી રહી શકો

સામાન્ય રીતે નાભિને શરીરના મધ્યબિંદુ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. પ્રાચીન કાળથી આ મધ્યબિંદુને સ્વાસ્થ્ય સાથે જોડવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે પહેલાના સમયમાં લોકો નાભિ પર સરસવનું તેલ લગાવીને વિશેષ ફાયદા મેળવતા હતા. 

કારણ કે સરસવના તેલમાં મળી આવતા ઔષધીય ગુણો તમારા શરીરને સંચાલન કરવા માટે કામ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને સરસવ ના તેલને નાભી પર લગાવવાથી થતા ફાયદાઓ વિશે માહિતગાર કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

માસિક ધર્મ દરમિયાન મોટાભાગની મહિલાઓ પેટના નીચેના વિસ્તારમાં દુખાવો અનુભવે છે અને ક્યારેક ક્યારેક તો આ દુખાવો સહન કરવો પણ મુશ્કેલ બની જાય છે. આ દરમિયાન જો તમે નાભીમાં સરસવનું તેલ લગાવો છો તો તમને ફાયદો થઈ શકે છે. 

હકીકતમાં સરસવના તેલમાં દર્દ નિવારણ ગુણ મળી આવે છે, જે તમને માસિક ધર્મ દરમિયાન થતી પીડાથી રાહત આપે છે. શરીરને સ્વસ્થ બનાવી રાખવા માટે હૃદયનું સ્વસ્થ હોવું ખૂબ જ જરૂરી છે. નાભીમાં સરસવનું તેલ લગાવવાથી હૃદયને પણ સ્વસ્થ રાખી શકાય છે. 

હકીકતમાં સરસવના તેલમાં એવા ફેટી એસિડ મળી આવે છે, જે હૃદયને સુરક્ષિત રાખવા માટે મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા નિભાવે છે. આ આધાર પર કહી શકાય કે હૃદયને સ્વસ્થ રાખવા માટે ભોજનની સાથે સાથે નાભી ઉપર પણ તેલ લગાવવું જોઇએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સામાન્ય રીતે કોશિકાઓમાં મળી આવતા ફેટી પદાર્થોને કોલેસ્ટ્રોલ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. શરીરમાં ભોજનને પચાવવા, હોર્મોન રિલીઝ કરવા અને વિટામીન ડી માટે કોલેસ્ટ્રોલની આવશ્યકતા હોય છે. 

જોકે ઘણી વખત આ શરીર માટે હાનિકારક પણ હોઈ શકે છે અને હૃદય રોગ સહિત ઘણી અન્ય સમસ્યાઓ પેદા થાય છે. હકીકતમાં સરસવના તેલમાં આલ્ફા લીનોલેનીક એસિડ મળી આવે છે, જે કોલેસ્ટ્રોલને કાબૂમાં રાખવા માટે કામ કરે છે.

જો તમે સાંધાનો દુખાવો, સોજો અને ગઠિયાની સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છો તો તમે સરસવના તેલનો ઉપયોગ કરી શકો છો. હકીકતમાં તેમાં મળી આવતા એન્ટી આર્થરાઇટિસ પ્રભાવ હોય છે, જે ગઠિયાની સમસ્યાઓમાં ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ સાથે તેમાં દર્દ નિવારક ગુણધર્મ પણ મળી આવે છે. જો તમે દરરોજ સવારે તેને નાભિ પર લગાવો છો તો ગઠિયા પર સકારાત્મક અસર પડે છે. શરીરમાં ઘણા પ્રકારના સંક્રમણ અને ફંગલ ઇન્ફેક્શન થવા પાછળના કારણ બેક્ટેરિયા અને ફંગલ હોય છે. 

બેક્ટેરિયા અને ફંગલ ગુણના કારણે શરીરમાં સંક્રમણની સમસ્યા થી બચવા માટે સરસવનું તેલ લાભદાયી સાબિત થઇ શકે છે. હકીકતમાં સરસવના તેલમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ અને એન્ટી ફંગલ ગુણ હોય છે, જે કોઈપણ પ્રકારના સંક્રમણને કારણે ઉત્પન્ન થતાં બેક્ટેરિયાને રોકવામાં મદદ કરે છે.

નાભિ પર સરસવનું તેલ લગાવવાથી વાળને પણ ચમકદાર બનાવી શકાય છે. હકીકતમાં તેમાં મળી આવતા એન્ટી ફંગલ અને એન્ટી બેક્ટીરિયલ ગુણો વાળ ખરવાની સમસ્યાથી રાહત આપે છે. આવામાં જો તમને દરરોજ વાળમાં તેલ લગાવવાનો સમય મળે કે ના મળે પંરતુ તમારે નાભિ પર સરસવનું તેલ લગાવવું જ જોઇએ. જેનાથી વાળ એકદમ સ્વસ્થ બનાવી શકાય છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!