થોડીક જ કસરત કરીને આ ખોરાક લેશો તો વજન સડસડાટ ઉતરી જશે

પોટેશિયમ સમૃદ્ધ આહાર વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે- વિટામિન્સ અને અન્ય પોષક તત્વોથી સમૃદ્ધ હોવાથી, તે વજન ઘટાડવાની પ્રક્રિયાને ઝડપી બનાવવામાં મદદ કરે છે. વજન ઘટાડ્યા પછી થાક અને સતત દુખાવો રહેશે. જેના દ્વારા આપણે આપણી જાતને સ્વસ્થ રાખવામાં સક્ષમ છીએ અને તે વજનને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે.

પોટેશિયમ પણ આપણા શરીર માટે જરૂરી પોષક તત્વો છે. પોટેશિયમ આપણા શરીરમાં એક ઇલેક્ટ્રોલાઇટ અને ખનિજ છે. તે બ્લડ પ્રેશર, કોષોમાં ન્યુરોન કાર્ય અને શરીરના તમામ ભાગોમાં પોષક તત્વોના પરિવહનમાં મદદ કરે છે. તે સ્નાયુઓના કાર્યને વધારે છે તેમજ વજન ઘટાડવા માટે વર્કઆઉટ પછી પુનઃપ્રાપ્તિમાં મદદ કરે છે.

કઠોળ- કીડની બીન્સ પ્રોટીન, ફાઈબર અને પોટેશિયમથી ભરપૂર હોય છે, જે તમામ વજન ઘટાડવા માટે જરૂરી પોષક તત્વો છે.  

પ્રોટીન અને ફાઇબર તમને લાંબા સમય સુધી ભરપૂર રાખે છે, જ્યારે પોટેશિયમ સખત વર્કઆઉટ પછી તમારા ઇલેક્ટ્રોલાઇટ સ્તરને સંતુલિત કરવામાં મદદ કરે છે. કઠોળમાં ફોલેટ, આયર્ન, કોપર, વિટામીન K અને મેંગેનીઝ જેવા અન્ય પોષક તત્વો વધુ હોય છે.

કેળા- કેળા પોટેશિયમના સૌથી સમૃદ્ધ સ્ત્રોતોમાંથી એક છે. આખું વર્ષ ઉપલબ્ધ, આ સ્વાદિષ્ટ ફળમાં ફાઇબર અને ઘણા એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે જે ચયાપચયને ઝડપી બનાવવામાં મદદ કરે છે અને તમને લાંબા સમય સુધી તૃપ્ત રાખે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અભ્યાસો અનુસાર, ઉચ્ચ ફાઇબર ખોરાક ખાવાથી વજન વધવાનું જોખમ 30% સુધી ઘટાડી શકાય છે. પીળા ફળોનું નિયમિત સેવન પાચન અને હૃદયના સ્વાસ્થ્યમાં મદદ કરે છે.

નાળિયેર પાણી- જ્યારે તમે વજન ઘટાડવાનો પ્રયત્ન કરી રહ્યા હોવ ત્યારે હાઇડ્રેટેડ રહેવું પણ મહત્વનું છે, અને નાળિયેરનું પાણી પીવું એ તમારા પ્રવાહીના સેવનમાં વધારો કરવાની સાથે સાથે પોષક તત્વોને વધારવાનો એક ઉત્તમ માર્ગ છે. 

નારિયેળના પાણીમાં એવા પોષક તત્વો હોય છે જે ઇલેક્ટ્રોલાઇટ્સને બદલવામાં અને પરસેવાવાળા વર્કઆઉટ પછી ઇલેક્ટ્રોલાઇટના સ્તરને સંતુલિત કરવામાં મદદ કરી શકે છે. આ કુદરતી પીણાં મેગ્નેશિયમ, કેલ્શિયમ, મીઠું, મેંગેનીઝ અને પોટેશિયમથી સમૃદ્ધ છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ભાજી- પાલક પોષક તત્વોથી ભરપૂર શાકભાજી છે. રાંધેલ પાલક, જેમાં કપ દીઠ 839 મિલિગ્રામ પોટેશિયમ હોય છે, જેઓ તેમના વિટામિન K નું સેવન સુધારવા માંગતા હોય તેમના માટે સારી પસંદગી છે.

શક્કરીયા- શક્કરીયા દેશી શાકભાજી છે જે સામાન્ય રીતે શિયાળાના મહિનાઓમાં જોવા મળે છે. તે પોષક તત્ત્વોથી ભરપૂર છે અને જેઓ વજન ઘટાડવા માંગે છે તેમના માટે રાત્રિના સમયનો ઉત્તમ નાસ્તો છે. તેમાં ઘણો સ્ટાર્ચ છે પણ પ્રોટીન, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, કેલ્શિયમ, વિટામિન સી અને વિટામિન બી 6 પણ છે. તે વિટામિન A નો ઉત્તમ સ્ત્રોત છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!