આ મસાલાઓના ઉપયોગથી તમારું વજન કસરત વગર ઘરે બેઠા ઉતરી જશે

જ્યારે પણ વજન ઘટાડવાની વાત આવે છે, ત્યારે પ્રથમ વસ્તુ જે ધ્યાનમાં આવે છે તે છે કે ક્યાંથી શરૂઆત કરવી. નિષ્ણાતોના મતે, તમારું વજન ઘટાડવાની દિનચર્યા તમારા રસોડાથી શરૂ થાય છે. વજન ઘટાડવા માટે, તમારે તંદુરસ્ત અને સંતુલિત આહાર સાથે કસરત કરવી જોઈએ. આ બંને પરિબળો વજન ઘટાડવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે.

જો તમે પણ વજન ઘટાડવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છો, તો તમે રસોડામાં હાજર આ વસ્તુઓથી શરૂઆત કરી શકો છો. આ લેખમાં, અમે તમને 5 મસાલાઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેને તમે વજન ઘટાડવા માટે તમારા આહારમાં શામેલ કરી શકો છો.

5 વજન ઘટાડવા ઉપયોગી મસાલાઓ

હળદર- હળદર એન્ટીબેક્ટેરિયલ, બળતરા વિરોધી અને વાયરલ વિરોધી ગુણધર્મોથી સમૃદ્ધ છે. હળદરનું સેવન શરીરમાં તાત્કાલિક ગરમી ઉત્પન્ન કરવામાં મદદ કરે છે, એટલું જ નહીં આ મસાલો પાચનતંત્રને ઠીક કરે છે અને ચયાપચય વધારવામાં મદદ કરે છે. તમે કઢી, ચા અથવા ફક્ત પાણી સાથે હળદરનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

તજ- તજનો ઉપયોગ સ્મૂધી, કેક અને કેક બનાવવા જેવી ઘણી વાનગીઓમાં થાય છે. એન્ટીઑકિસડન્ટ અને બળતરા વિરોધી ગુણધર્મોથી સમૃદ્ધ, તજનું દૈનિક સેવન તમારા ચયાપચયના દરને વધારવામાં અને ઝડપી વજન ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો તમે ઇન્સ્યુલિન પ્રતિકારથી પીડાતા હો, તો કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ ખૂબ ઝડપથી સુગરમાં રૂપાંતરિત થાય છે, જેના કારણે ચયાપચય યોગ્ય રીતે કામ કરતું નથી અને ચરબીનું નિર્માણ થાય છે. તજ આ ચક્રને તોડીને વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

વરિયાળી- સામાન્ય જીવનમાં આપણામાંથી મોટાભાગના લોકો ભોજન પછી વરિયાળીનો ઉપયોગ માઉથ ફ્રેશનર તરીકે કરે છે, જે પાચનમાં ઘણી મદદ કરે છે. વરિયાળી ભૂખ ઓછી કરવામાં મદદ કરી શકે છે અને આમ તમે અતિ આહારની સમસ્યાથી બચી શકો છો. 

તમે વરિયાળીની ચા બનાવી શકો છો અથવા તેનો ઉપયોગ શાકભાજીમાં કરી શકો છો. આ સિવાય, તમે સવારે વરિયાળીનું પાણી સૌથી પહેલા પી શકો છો. વરિયાળી એન્ટીઓકિસડન્ટો તેમજ વિટામીન A, C અને D થી સમૃદ્ધ છે, જે તંદુરસ્ત વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જીરું- જીરું મોટાભાગની શાકભાજીનો સ્વાદ વધારવામાં મદદ કરે છે અને જો તમારે વજન ઓછું કરવું હોય તો જીરાને આખી રાત પલાળી રાખો અને સવારે તેનું પાણી પીવો. તે તમને ઝડપથી વજન ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. તમે દરરોજ ભોજનમાં કઢી, બ્રેડ, સૂપ અને દાળમાં જીરું ઉમેરીને વધુ મસાલેદાર બનાવી શકો છો.

મેથીના દાણા- ફાઈબરથી ભરપૂર મેથી તમારા પેટને લાંબા સમય સુધી ભરેલું રાખે છે અને તમને બહારના જંક ફૂડ અને અન્ય બિનઆરોગ્યપ્રદ ખોરાક ખાવાથી રોકે છે. મેથી તમારા આહારમાં ચરબી અને કેલરીનું પ્રમાણ ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. તે તમને લાંબા સમય સુધી તૃપ્ત રાખે છે અને ભૂખને શાંત કરે છે, જેનાથી તમારું વજન ઓછું કરવું સરળ બને છે.

 

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!