બીપીની સમસ્યા અને લોહીની કમીથી બચવું હોય તો હાલ જ કરી લો આ ઉપાય

દોસ્તો આપણે રોજબરોજ અનેક ફળોનું સેવન કરીએ છીએ પરંતુ તેના ગુણો અને ફાયદાઓ વિશે આપણે જાણતા નથી. તેવી જ રીતે આજે અમે તમને કેળા ખાવાના ફાયદા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. કેળા ખાવામાં જેટલા સ્વાદિષ્ટ હોય છે એટલા જ તે આપણા શરીર માટે ફાયદાકારક હોય છે.

કેળા એક એવું ફળ છે જે આપણને લગભગ દરેક સિઝનમાં સસ્તા ભાવે મળી આવે છે. જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. કેળામાં પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, વિટામીન અને આયર્ન ભરપૂર માત્રામાં હોય છે.

કેળા ખાવાનો સૌથી મોટો ફાયદો વરસાદની મોસમમાં થાય છે. જ્યાં પાકેલું કેળું શરીર માટે ફાયદાકારક છે, તે જ રીતે કાચું કેળું પણ શરીર માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. કાચા કેળા ખાવાથી બળતરા, પિત્ત, ઘા, કફ વગેરે રોગોમાં રાહત મળે છે. આ સાથે પાકેલું કેળું ખાવાથી આંખો અને હૃદયનું રક્ષણ થાય છે.

કેળા માત્ર રોગોને દૂર કરવામાં મદદરૂપ નથી, પરંતુ કેળા ત્વચાને સુધારવામાં પણ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. કેળાના ઉપયોગથી શરીરમાં પાણીની નિયમિતતા રહે છે, તેના સેવનથી પોટેશિયમની ઉણપ થતી નથી. કેળા આપણા માનસિક તણાવને ઘટાડવામાં પણ ભૂમિકા ભજવે છે.

ઘણા લોકો માને છે કે કેળા ખાવાથી વજન વધે છે, પરંતુ જો તમે કેળાનું યોગ્ય રીતે સેવન કરશો તો વજન વધશે નહીં. કારણ કે કેળામાં રહેલી કેલરી શરીર માટે ફાયદાકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કેળાના નિયમિત ઉપયોગથી આપણું હૃદય મજબૂત અને સ્વસ્થ બને છે. કેળામાં રહેલું પોટેશિયમ આપણા લોહીની નસો દ્વારા શરીરમાં પ્રવેશે છે. જેના કારણે લોહી સરળતાથી કામ કરે છે.

કેળામાં વિટામિન્સ, મિનરલ્સ અને કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. જે આપણા શરીરને કુદરતી ઉર્જા પ્રદાન કરવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય કેળામાં ગ્લુકોઝ, સુક્રોઝ અને ફ્રુક્ટોઝ જેવી પ્રાકૃતિક શુગર હોય છે, જે શરીરને વધુ એનર્જી આપે છે.

કેળામાં વિટામિન A હોય છે, જે આંખોની સુરક્ષા અને પ્રકાશ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેના નિયમિત ઉપયોગથી અંધત્વનો કોઈ ભય રહેતો નથી. એક અભ્યાસ અનુસાર દિવસમાં ત્રણ કેળા ખાવાથી આંખોની નીચે કાળા ડાઘા પડવાનું જોખમ ઘટી જાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો તમને એસિડિટીની સમસ્યા છે તો કેળા ખાવું તમારા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. એસિડિટીથી થતી બળતરાને શાંત કરવા માટે કેળા ઉત્તમ છે. જો તમને પેટની કોઈ સમસ્યા છે, તો તમે કેળાને દહીં અને થોડી સાકર મિક્સ કરીને ખાવાથી બધી બીમારીઓ દૂર થવા લાગે છે.

સામાન્ય રીતે નબળાઈ ધરાવતા વ્યક્તિને કેળા ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે કારણ કે તેમાં હાજર પ્રોટીન અને કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ વજન વધારવામાં ઘણી હદ સુધી મદદરૂપ છે.

જો તમે કેળાનો યોગ્ય રીતે ઉપયોગ કરો છો, તો તમારે બહારથી પ્રોટીન ખાવાની જરૂર પડતી નથી. તમે દિવસમાં ઘણી વખત દૂધ સાથે કેળા ખાઈ શકો છો, તે ખાવામાં પણ સ્વાદિષ્ટ લાગે છે અને પોષક તત્વોથી પણ ભરપૂર હોય છે.

એનિમિયાથી પીડિત લોકો માટે કેળા ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. એનિમિયા થવાનું મુખ્ય કારણ શરીરમાં આયર્નની ઉણપ છે, જેના માટે કેળું શ્રેષ્ઠ સ્ત્રોત છે.

શરીરમાં આયર્નની ઉણપને કારણે થાક, ચક્કર, માથાનો દુખાવો, શ્વાસ લેવામાં તકલીફ અને હૃદયના ધબકારા ઝડપથી શરૂ થાય છે, જેના માટે તમારે દરરોજ બે કેળા ખાવા જોઈએ અને આ સમસ્યાઓથી બચવું જોઈએ.

જો તમારા વાળ ખરતા હોય તો તમે એક કેળાને બારીક કાપીને તેમાં થોડો લીંબુનો રસ મિક્સ કરીને વાળમાં લગાવી શકો છો. ત્યારબાદ થોડા સમય પછી વાળને સ્વચ્છ પાણીથી ધોઈ લો, જેનાથી વાળ ખરવાની સમસ્યા દૂર થઈ જશે.

આ સાથે વાળને મુલાયમ અને ચમકદાર બનાવવા માટે તમે એક કેળામાં 1/4 કપ ઓલિવ ઓઈલ અને એક ઈંડાની સફેદી મિક્સ કરી શકો છો. ત્યારબાદ તેને તમારા વાળમાં લગાવો. હવે 15 મિનિટ રહેવા દીધા પછી તેને ધોઈ લો, તેનાથી તમારા વાળ નરમ અને સ્વસ્થ બનશે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!