આ ફળ ખાશો તો કબજિયાત અને બીપી જેવા રોગો ગાયબ થઈ જશે

દોસ્તો નારંગીનું સેવન કરવાથી આપણા શરીરને ઘણા ફાયદા થઈ શકે છે. નારંગીમાં વિટામિન સીની સાથે સાથે વિટામિન એ, વિટામિન બી, ફોસ્ફરસ, કેલ્શિયમ, પ્રોટીન અને ગ્લુકોઝ સારી માત્રામાં મળી આવે છે. નારંગી એ માત્ર ભારતમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર વિશ્વમાં જોવા મળતું ફળ છે.

સમગ્ર વિશ્વમાં અલગ-અલગ જગ્યાએ વિવિધ પ્રકારની નારંગી જોવા મળે છે. જે આપણા શરીરને ફિટ રાખવાની સાથે સાથે ઘણી બીમારીઓને દૂર પણ કરે છે. વળી નારંગીનો રસ પીવાથી આપણા શરીરને ઘણા ફાયદા થાય છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે નારંગી આપણા શરીરને કયા કયા લાભ આપી શકે છે.

નારંગીમાં રહેલી સાઇટ્રસ અસર ઘણા પ્રકારના કેન્સર સામે લડવામાં મદદ કરે છે. વિટામિન સીની હાજરીને કારણે, તે એન્ટી-ઓક્સિડન્ટ્સનો સારો સ્ત્રોત છે, જે શરીરને હાનિકારક ફ્રી રેડિકલ કોષોથી બચાવે છે.

વર્તમાન સમયમાં આરોગ્યને સ્વસ્થ રાખવા માટે ખાટાં ફળો એક ઉત્તમ ઉપાય છે. આનું મુખ્ય કારણ એ છે કે તેમાં વિટામિન સી ભરપૂર હોય છે, જે શ્વેત રક્તકણોના ઉત્પાદનમાં મદદરૂપ છે, જેના દ્વારા ઘણી બીમારીઓ સરળતાથી મટી જાય છે

નારંગીમાં જોવા મળતું સાઇટ્રિક એસિડ પેશાબની પથરી અને કિડનીની પથરી માટે રામબાણ છે. તાજેતરના એક અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે નારંગીનો રસ કિડનીની પથરીને રોકવામાં અસરકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નારંગીમાં જોવા મળતું ઉચ્ચ પોટેશિયમ કિડનીમાંથી હાનિકારક મુક્ત કણોને બહાર કાઢવામાં મદદરૂપ થાય છે, જેનાથી પથરી જેવી સમસ્યા સરળતાથી દૂર થાય છે.

જે લોકોને હાઈ બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યા હોય છે તેમના માટે નારંગી ખાવી ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. નારંગીમાં જોવા મળતા પોટેશિયમ, ફોલિક એસિડ, કેલ્શિયમ કોલેસ્ટ્રોલ અને હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખે છે.

નારંગીમાં જોવા મળતા ફ્રુક્ટોઝ, ડેક્સ્ટ્રોઝ જેવા મિનરલ્સ શરીરમાં એનર્જી વધારે છે, જે દિલ અને દિમાગને નવી તાજગી આપે છે. જો તમે હૃદયના દર્દીઓ માટે નારંગીના રસમાં પીળું મધ મિક્સ કરીને પીવડાવો છો તો તે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નારંગીમાં રહેલા વિટામિન A અને વિટામિન C દાંતની બીમારીઓથી બચાવે છે, જેના કારણે તમારા દાંત પર કૃમિ થતા નથી. વળી તેના સેવનથી દાંત અને પેઢા મજબૂત બને છે. જો તમારા દાંત કે પેઢામાં કોઈ સમસ્યા હોય તો તમારે રોજ નારંગીનું સેવન કરવું જોઈએ.

નારંગી માત્ર આંતરડાના કેન્સરને અટકાવે છે એટલું જ નહીં, પરંતુ તે અલ્સરને રોકવામાં પણ મદદ કરે છે જે પેટમાં દુખાવો કરે છે. અમેરિકન કૉલેજ ઑફ ન્યુટ્રિશનના જર્નલમાં થયેલા એક અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે વિટામિન સીની ઊણપ ધરાવતા લોકો કરતાં વધુ વિટામિન સી ધરાવતા લોકોમાં અલ્સરની અસર થવાની શક્યતા વધુ હોય છે.

સામાન્ય રીતે જેમ-જેમ પુરુષોની ઉંમર વધે છે તેમ-તેમ કરચલીઓ દેખાવા લાગે છે, જેના માટે સંતરામાં હાજર એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ ખૂબ જ અસરકારક છે. નારંગીનો રસ અને છાલ ત્વચા પરના ડાઘ અને ખીલને દૂર કરવામાં ખૂબ મદદરૂપ છે. તેનો ઉપયોગ કરીને તમે તમારી ત્વચાને ગોરી અને કોમળ બનાવી શકો છો.

નારંગી ડાયાબિટીસ માટે ઉત્તમ છે. કારણ કે નારંગી સુગરના સ્તરને નિયંત્રિત કરીને ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે એક સારો અસરકારક ઘરગથ્થુ ઉપચાર છે.

જો તમને તમારા પેટમાં ગેસ, કબજિયાત અથવા અપચોની સમસ્યા હોય તો તમારે નારંગીનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ, કારણ કે તેના સેવનથી પેટને લગતી બીમારીઓ દૂર થઈ શકે છે. જો તમારું પેટ ખરાબ છે, તો સંતરાનાં રસમાં બકરીનું દૂધ મિક્સ કરીને પીવો. જેનાથી તમારું પેટ તરત જ ઠીક થઈ જશે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!