આ વસ્તુના સેવનથી ગમે તેવું હાઈ બીપી પણ નૉર્મલ થઈ જશે

દોસ્તો લીલા શાકભાજીમાં પાલકને શ્રેષ્ઠ શાક માનવામાં આવે છે. તેમાં સૌથી વધુ પૌષ્ટિક ગુણો જોવા મળે છે. જ્યાં સુધી આપણે સ્વાસ્થ્યની વાત કરીએ તો પાલક આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણા ફાયદા આપે છે. તે કેન્સર અને ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે અમૃત સમાન છે.

પાલકમાં શરીર માટે જરૂરી ઘણા જરૂરી એમિનો એસિડ, વિટામિન એ, ફોલિક એસિડ, પ્રોટીન અને આયર્ન તત્વો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. આ સાથે પાલકમાં બીટા કેરોટીન નામનું વિટામિન ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે આપણી આંખોના સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ સારું છે.

પાલકમાં ભરપૂર માત્રામાં પોષક તત્વો અને એન્ટીઓક્સીડેન્ટ હોય છે. જેમાં વિટામીન A, B 2, C, E, K, આયર્ન, કેલ્શિયમ, સેલેનિયમ, ફોલેટ, પ્રોટીન, ફાઈબર, મેંગેનીઝ, ફોસ્ફરસ પ્રખ્યાત છે. વળી તમે પાલકને શાક કે જ્યુસ તરીકે પી શકો છો. તેનો રસ પીવાથી લોહી શુદ્ધ થાય છે અને હાડકા પણ મજબૂત બને છે.

સંશોધકોના જણાવ્યા અનુસાર, પાલકમાં હાજર અકાર્બનિક નાઈટ્રેટ્સ એનર્જી લેવલને વધારે છે, જે મસલ્સને મજબૂત અને કાર્યક્ષમ બનાવે છે. આ સાથે વધારે સ્વાસ્થ્ય લાભ મેળવવા માટે તમે તૈયાર પાલક ખાવાને બદલે તેનું શાક અથવા જ્યુસ પી શકો છો.

પાલકમાં સારી માત્રામાં આયર્ન હોય છે, જે હિમોગ્લોબિનનું પ્રમાણ વધારે છે. આ કારણે જે લોકોને એનિમિયા હોય છે તેમના માટે પાલક ખાવી શ્રેષ્ઠ પૌષ્ટિક આહાર છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો તમારા શરીરમાં આયર્નની ઉણપ હોય તો શરીરમાં થાક અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ બ્લોક થવા લાગે છે. વળી આયર્નની ઉણપને કારણે શરીરમાં એનિમિયા જેવી અનેક બીમારીઓ શરૂ થાય છે.

જો તમને હૃદય સંબંધિત સમસ્યા છે તો તમારે પાલકનું સેવન કરવું જોઈએ. હકીકતમાં લીલી પાલક એન્ટીઓક્સીડેન્ટ, વિટામિન સી અને બીટા કેરોટીનથી ભરપૂર હોય છે જે હૃદયના સ્વાસ્થ્યને મદદ કરે છે.

આ સાથે તે કોલેસ્ટ્રોલના હાનિકારક ઓક્સિડેશનને અટકાવે છે અને હૃદયના રોગોને અટકાવે છે. આ માટે અડધી ચમચી આમળાનો રસ, એક ચમચી પાલકનો રસ અને એક ચમચી લીંબુનો રસ મિક્સ કરીને નિયમિત સવારે લેવાથી હૃદયરોગને ફાયદો થશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઘણીવાર ગર્ભવતી મહિલાઓમાં ફોલિક એસિડની ઉણપ જોવા મળે છે, જેના કારણે ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. જો તમે આ ઉણપને દૂર કરવા માંગતા હોવ તો પાલકનું સેવન કરો. પાલકમાં જોવા મળતું કેલ્શિયમ બાળકો અને ગર્ભવતી મહિલાઓ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેના સેવનથી માતાના દૂધના ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન મળે છે.

જે લોકો તેમના હાઈ બ્લડ પ્રેશરથી પરેશાન છે તેમના માટે પાલક દવાની જેમ કામ કરે છે. પાલકમાં રહેલું પોટેશિયમ અને સોડિયમ હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવામાં મદદરૂપ છે. પાલકમાં હાજર નાઈટ્રેટ્સ પણ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવાનું કામ કરે છે.

જો ચહેરા પર કરચલીઓ અથવા ખીલ થઈ ગયા હોય તો પાલક અને લીંબુના રસમાં ગ્લિસરિનના થોડા ટીપાં મિક્સ કરો અને તેને સૂતી વખતે ત્વચા પર લગાવો, તેનાથી તમારા ચહેરા પરની કરચલીઓ દૂર થઈ જશે. આ સાથે પાલકના પાનને પાણીમાં ઉકાળીને તેનાથી મોઢું ધોઈ નાખવાથી ત્વચા પર રહેલ ફોલ્લીઓ અને ખીલ જલ્દી મટે છે.

જો તમારું પાચનતંત્ર બરાબર કામ ન કરતું હોય તો રોજ સવારે અડધો ગ્લાસ કાચાં પાલકનો રસ પીવાથી કબજિયાતની સમસ્યા થોડા દિવસોમાં જ દૂર થઈ જાય છે. આ સાથે પાલકનું શાક ખાવાથી આંતરડાના રોગોમાં ફાયદો થાય છે.

આ સાથે પાલકના પાનનો ઉકાળો પીવાથી પથરી ઓગળે છે અને તેના કણો પેશાબ દ્વારા બહાર નીકળી જાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!