રોજ આ વસ્તુની ચા પીવાથી શરદી અને ડાયાબિટીસ પણ ગાયબ થઈ જશે

દોસ્તો તુલસીને ખૂબ જ પવિત્ર છોડ માનવામાં આવે છે. વળી હિન્દુ ધર્મમાં ઘરના આંગણામાં તુલસીનો છોડ લગાવવો ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે તુલસીના છોડમાં ઔષધીય ગુણો પણ ભરપૂર હોય છે, તેથી જો તમે તુલસીના પાનની ચા બનાવીને પીઓ છો તો તેનાથી તમારા સ્વાસ્થ્યને અસંખ્ય નુકસાન થાય છે.

તુલસીની ચા પીવાથી ઘણા રોગો પણ દૂર થાય છે. કારણ કે તુલસીના પાનમાં વિટામિન-એ, વિટામિન-સી, કેલ્શિયમ અને ફોસ્ફરસ જેવા પોષક તત્ત્વો મળી આવે છે, સાથે જ તેમાં બળતરા વિરોધી, એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ અને એન્ટિ-એલર્જિક ગુણો પણ હાજર હોય છે.

જે સ્વાસ્થ્યની દૃષ્ટિએ ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે પરંતુ તુલસીની ચાનું વધુ પ્રમાણમાં સેવન ન કરવું જોઈએ, કારણ કે વધુ પડતા સેવનથી સ્વાસ્થ્યને પણ નુકસાન થાય છે. તો ચાલો આપણે પહેલા તુલસીની ચાના ફાયદાઓ વિશે જાણીએ.

તુલસીની ચાનું સેવન તણાવ ઘટાડવામાં ખૂબ જ મદદગાર સાબિત થાય છે. કારણ કે તુલસીમાં એન્ટી-સ્ટ્રેસ ઈફેક્ટ જોવા મળે છે, તેના સેવનથી મૂડ સુધરે છે અને તણાવ ઓછો થાય છે.

તુલસીની ચાનું સેવન મોઢાના સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે તુલસીમાં એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણ જોવા મળે છે, જે મોઢામાં ઉગતા બેક્ટેરિયાને ખતમ કરવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે. તેની સાથે પેઢામાં સોજાની ફરિયાદ પણ તેનું સેવન કરવાથી દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

હાઈ બ્લડ પ્રેશર ખૂબ જ ગંભીર સમસ્યા છે. પરંતુ જો તમે તુલસીની ચાનું સેવન કરો છો તો તે બ્લડ પ્રેશરના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે તુલસીમાં પોટેશિયમ હોય છે. તેમાં એન્ટિહાઇપરટેન્સિવ ગુણધર્મો પણ છે. તેથી તેનું સેવન કરવાથી બ્લડપ્રેશર કંટ્રોલમાં રહે છે.

ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે પણ તુલસીની ચાનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. તુલસીની ચામાં એન્ટિ-ડાયાબિટીક ગુણો જોવા મળતા હોવાથી તેનું સેવન કરવાથી બ્લડ શુગર કંટ્રોલમાં રહે છે.

પાચન સંબંધી સમસ્યાઓમાં તુલસીની ચાનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે તુલસીની ચા પાચનને ઠીક કરવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય તુલસીની ચા પીવાથી ગેસ, ડાયેરિયા, કબજિયાત, પેટની ખેંચ જેવી બીમારીઓ પણ દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જે લોકોને શરદીની ફરિયાદ હોય તેમના માટે તુલસીની ચાનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે તુલસીમાં રહેલા ગુણ શરદી અને ફ્લૂની ફરિયાદને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

જો સંધિવાની ફરિયાદ હોય તો સાંધામાં દુખાવો અને સોજાની ફરિયાદ રહે છે. પરંતુ જો તમે તુલસીની ચાનું સેવન કરો છો તો તે આર્થરાઈટિસના દર્દીઓ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે તુલસીમાં બળતરા વિરોધી ગુણો જોવા મળે છે, જે દર્દ અને સોજો ઘટાડવામાં ખૂબ મદદગાર સાબિત થાય છે.

તુલસીની ચાનું સેવન સ્વાસ્થ્યની સાથે ત્વચા માટે પણ ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. તુલસીમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ અને એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણ હોવાથી તુલસીની ચાનું સેવન ત્વચાને સ્વસ્થ રાખે છે. તેની સાથે ત્વચા સંબંધિત સમસ્યાઓ પણ દૂર થાય છે.

જોકે જે લોકોને લો બ્લડ પ્રેશર હોય તેમણે તુલસીની ચાનું સેવન ટાળવું જોઈએ. જે લોકોનું બ્લડ શુગર લેવલ ઓછું રહે છે, તેમણે તુલસીની ચાનું સેવન ન કરવું જોઈએ. તુલસીની ચાનું વધુ પડતું સેવન કરવાથી લોહી જરૂર કરતાં પાતળું થઈ શકે છે. કારણ કે તેમાં લોહી પાતળું કરવાના ગુણ હોય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!