પાંચ મિનિટમાં આંતરડાનો બધો મળ બહાર નીકળી જશે, કબજિયાત ગાયબ

દોસ્તો શાકભાજીના રાજા ગણવામાં આવતા બટાકાનો ઉપયોગ લગભગ દરેક શાકભાજીમાં કરવામાં આવતો હોય છે. બટાકાનો સ્વાદ ખાવામાં જેટલો સારો હોય છે એટલા જ તે અનેક ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર હોય છે.

વળી ઘણા લોકો ફક્ત તેના શાકભાજીનો લાભ લે છે પરંતુ તેઓ જાણતા નથી કે તેનાથી કેટલા સ્વાસ્થ્ય લાભ થાય છે. બટાકામાં પોટેશિયમ, વિટામીન A, D હોવા ઉપરાંત તેમાં ફોસ્ફરસ, આયર્ન, ઝિંક, મેગ્નેશિયમ પણ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે.

વળી બટાકા લગભગ દરેક સિઝનમાં શાકભાજી માર્કેટમાં સરળતાથી મળી રહે છે. બટાટા એક એવું શાક છે જે આપણને દરેક સીઝનમાં ઓછા ભાવે મળે છે. બટાકામાં હાજર કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ અને પ્રોટીન ગ્લુકોઝ અને એમિનો એસિડમાં રૂપાંતરિત કરીને શરીરને ત્વરિત શક્તિ આપે છે. આ ઉપરાંત બટાકામાં ઘણા એન્ટીઑકિસડન્ટો હોય છે જે આપણા શરીરને ફ્રી રેડિકલના નુકસાનથી બચાવે છે.

બટાકામાં પ્રોટીનનું પ્રમાણ ખૂબ ઓછું હોય છે પરંતુ કાર્બોહાઇડ્રેટનું પ્રમાણ ઘણું વધારે હોય છે. તેથી પાતળાપણુંથી પીડિત લોકો માટે તે યોગ્ય માનવામાં wav3 છે. વિટામિન સી અને બીની હાજરીને કારણે તે કાર્બોહાઇડ્રેટ્સને યોગ્ય રીતે શોષવામાં પણ મદદ કરે છે. તેને નિયમિત રીતે ખાવાથી, તમે થોડા જ સમયમાં તમારું વજન વધારી શકશો.

બટાકામાં રહેલા વિટામિન્સ, મિનરલ્સ અને અન્ય પોષક તત્વોમાં રહેલા કેરોટીનોઈડ્સ આપણા હૃદય અને આંતરિક અંગો માટે ફાયદાકારક છે પરંતુ જેઓ સ્થૂળતા અથવા ડાયાબિટીસથી પીડિત છે તેઓએ વધુ બટાકાનું સેવન ટાળવું જોઈએ કારણ કે તેના સેવનથી શરીરમાં ગ્લુકોઝનું સ્તર વધે છે અને શરીરમાં વધુ મેદસ્વીતા વધવાથી તેની સીધી અસર હૃદય પર પડે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બટાકામાં રહેલા વિટામીન, કેલ્શિયમ અને મેગ્નેશિયમ આર્થરાઈટિસમાં ખૂબ જ મદદરૂપ છે. બાફેલા બટાકાનું પાણી સંધિવાના દુખાવા અને સોજામાં આરામ આપે છે. બટાકામાં ભરપૂર માત્રામાં હાજર સ્ટાર્ચ અને કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ સંધિવાના દર્દીઓનું વજન વધારી શકે છે, તેથી તેનું યોગ્ય રીતે સેવન કરવું જરૂરી છે.

બટાકામાં કાર્બોહાઈડ્રેટ ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે, જે ખોરાકને પચાવવામાં મદદ કરે છે. જે લોકોનું પાચન તંત્ર સખત ખોરાક પચાવી શકતું નથી તેમના માટે તે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

વળી ગેસ, એસિડિટી જેવી પેટની સમસ્યાઓ તેના સેવનથી દૂર થાય છે. મોટાભાગના બાળકો અને દર્દીઓને બાફેલા બટેટા ખાવા માટે આપવામાં આવે છે કારણ કે તેમાં ફાઈબરનું પ્રમાણ ઘણું ઓછું હોય છે. જેના કારણે ખોરાક પચવામાં સરળ બને છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આપણા શરીરની ત્વચાને સ્વસ્થ અને કોમળ રહેવા માટે જરૂરી પૌષ્ટિક તત્વોની જરૂર હોય છે, જેમાં વિટામિન સી, વિટામિન, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ અને ઝિંક ખૂબ જ ફાયદાકારક હોય છે જે બટાકામાં ભરપૂર પ્રમાણમાં હોય છે. જો તમે બાફેલા બટાકામાં થોડું શેતૂર મિક્સ કરીને ફેસ પેક બનાવીને ચહેરા પર લગાવો છો તો ચહેરા પરથી ખીલ અને ડાઘ દૂર થાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!