આ ઉપાયથી દરેક રોગની જડ કબજિયાત 5 મિનિટમાં ગાયબ

 અનિયમિત આહારને કારણે કબજિયાત એ સામાન્ય સમસ્યા છે.  કબજિયાત એ તમામ રોગોનું મૂળ છે.  આ સમસ્યા ખાધા પછી બેસીને કે સૂઈને અથવા એક જગ્યાએ બેસીને કારણે થાય છે. 

કબજિયાત એક સમસ્યા છે જે દર્દીના પેટને યોગ્ય રીતે સાફ થવા દેતી નથી અને શૌચક્રિયા ખૂબ મુશ્કેલ છે.  જેના કારણે દર્દીને ફરીથી અને ફરીથી ટોઇલેટમાં જવું પડે છે. 

કબજિયાત એ પેટની સમસ્યા છે જેમાં શૌચ સખત બને છે જેના કારણે દર્દી પીડાય છે. શૌચક્રિયા વખતે તમારે લાંબા સમય સુધી બેસવું પડશે. જે ક્યારેક હરસ જેવા રોગનું કારણ બની શકે છે.

આ સમસ્યાને કારણે દર્દી આળસુ થઈ જાય છે. લાંબા ગાળાની કબજિયાત ઘણા રોગોનું કારણ બની શકે છે.  તેથી, કબજિયાતનાં લક્ષણો જોતાં જ તેની સારવાર કરવી જોઈએ.  આ ઉપચાર માટે આપણે આયુર્વેદિક સારવાર બતાવી રહ્યા છીએ. કબજિયાત આંતરડાના કેન્સર જેવા રોગોનું જોખમ વધારે છે.

વાત, પિત્ત અને કફ શરીરનું સંતુલન જાળવે છે.  જો આ ત્રણ બાબતોમાં અસંતુલન રહે તો રોગ થઈ શકે છે.  ખાવામાં અને પાચનમાં બેદરકારી હોવાને કારણે પેટની ગતિ ધીમી પડે છે. 

જેના કારણે ખોરાક યોગ્ય રીતે પચતો નથી. અને તેથી પચવામાં મુશ્કેલી થાય છે. તે શરીરમાં ઝેર પેદા કરે છે અને ગેસ કબજિયાતનું કારણ બને છે. કબજિયાત બે પ્રકારની હોય છે.  આકસ્મિક અથવા અસ્થાયી કબજિયાત અને તીવ્ર કબજિયાત.

કબજિયાતનાં કારણો: સમયસર ન ખાવું, તળેલા ખોરાકનું સેવન કરવું, વજન ઓછું કરવા માટે ડાયેટ કરવો, પેઇનકિલર્સનો વધુ પડતો ઉપયોગ, એક જ પ્રકારનો ખોરાક, મસાલેદાર અને મસાલેદાર ખોરાક, ઓછા તંતુયુક્ત ખોરાક, ઓછું પાણી અથવા પ્રવાહી પદાર્થનો અભાવ જે તરસને છીપાવતો નથી,

રાત્રે મોડું ખાવું, રાત્રે જાગવું, વધુ તમાકુ, ચા, કોફી અને સિગારેટ પીવો, પ્રથમ ભોજન પચતા પહેલા બીજું ભોજન લેવું.  હોર્મોનલ અસંતુલન અને થાઇરોઇડની સમસ્યાઓને લીધે, લાંબા ગાળાની બીમારી અને પેઇનકિલર્સનો ઉપયોગ કબજિયાત તરફ દોરી શકે છે, ચિંતાજનક અને તણાવપૂર્ણ જીવનથી.  નાના અને મોટા આંતરડાના વિકારને કારણે કબજિયાત થાય છે.

કબજિયાતનાં લક્ષણો: અનિયમિત અને ઓછી આંતરડાની હિલચાલ, આંતરડાની હિલચાલમાં દબાણ, નાના અને પાતળા અને સખત મળ, વારંવાર પેટમાં દુખાવો, પેટનું ફૂલવું, ખરાબ શ્વાસ, વહેતું નાક, માથાનો દુખાવો, ચક્કર, ચહેરા પર ફોલ્લીઓ, પેટ ભારે હોય છે અને પેટ ભરેલું લાગે છે,

પેટમાં ગેસ ઉત્પન્ન થાય છે, આળસ શરીરમાં ઉત્પન્ન થાય છે.  કબજિયાતનાં લક્ષણોમાં પીઠનો દુખાવો અને ત્વચા પર ફોલ્લીઓ શામેલ છે.

અહીં કેટલીક રીતો છે કે  કબજિયાતને રોકવામાં અને રાહત આપવામાં મદદ કરી શકે છે.

આદુ:  કબજિયાતને કારણે ઝાડા સખત, શુષ્ક, કાળો અને સખત હોય છે. આ માટે, રાત્રે અને સવારે સૂંઠવાળા દૂધ સાથે 2 ચમચી દિવેલ  લો. 

હરડે: શરદી-ઉધરસ હોય તેવા લોકો માટે જો શૌચ ચીકણો હોય તો સવારે ઝાડો સાફ લાવવા માટે આદુ, હરડે,સંચળ અથવા દીનદયાળ ચૂર્ણ નામની દવા હળવા પાણી સાથે લેવી.

જો કોઈ સગર્ભા સ્ત્રીને કબજિયાત હોય, તો હરડે ન લેવી. સવાર-સાંજ 1 થી 2 ચમચી એરંડા તેલ લેવાથી કબજિયાતમાં ફાયદો થાય છે.  4 ગ્રામ હરડે અને 1 ગ્રામ તજને 100 મિલી પાણીમાં ઉકાળો અને તેને રાત્રે પીવાથી કબજિયાત તૂટી જાય છે.

અંજીરમાં કબજિયાત વિરોધી ગુણધર્મો છે.  જે શૌચક્રિયામાં મદદ કરે છે.  અને તીવ્ર કબજિયાત અને ગેસની સમસ્યાઓથી રાહત આપે છે.

ત્રિફલા: અતિસાર ગરમીને લીધે સુકાઈ જાય છે અને કઠણ થવાને કારણે પીળો થાય છે, તે ઝડપથી થતો નથી.  આ સમયે, 1 ચમચી ત્રિફલા પાવડર અથવા 10 ગ્રામ ગરમાળા ગોળ પાણીમાં ભળીને પીવામાં આવે છે.  આ સમયે ઘી ઉમેરીને દૂધ પણ પી શકાય છે.

સુકી દ્રાક્ષ: 10 થી 12 ગ્રામ સુકી દ્રાક્ષ લો અને તેને પાણીમાં પલાળો.  દ્રાક્ષ સંપૂર્ણપણે ભીની થઈ જાય પછી, તેમાંથી બીજ કાઢો.  ત્યારબાદ આ દ્રાક્ષને દૂધમાં ઉકાળો અને તેને ગરમ કરો.  દૂધમાં દ્રાક્ષ ગરમ કરીને આ દૂધ પીવાથી કબજિયાત મટે છે.

એરંડા તેલ: રાત્રે સૂતા પહેલા એક ગ્લાસ ગરમ દૂધમાં 1 થી 2 ચમચી એરંડા તેલ મિક્સ કરવાથી કબજિયાત મટે છે.  એરંડા તેલ શરીર ના આંતરડા સાફ કરવામાં મદદ કરે છે.

બિલીપત્ર ફળ: કબજિયાત દુર કરવા માટે બિલી ફળ ફાયદાકારક છે.  અડધો કપ બીલી ફળનો ગર્ભ અને એક ચમચી ગોળ સાંજ જમતાં પહેલાં લેવાથી કબજિયાત મટે છે.  

મુલેઠી: એક ગ્લાસ પાણીમાં એક ચમચી મુલેઠીનું ચૂર્ણ અને એક ચમચી ગોળ મેળવીને લેવાથી કબજિયાત મટે છે.  આ  ઔષધિ કબજિયાતમાં આંતરડામાંથી જૂની શૌચ સાફ કરવાનું કામ કરે છે.

વરિયાળી: રાત્રે સુતા પહેલા એક ચમચી હૂંફાળા પાણી સાથે વરિયાળી પીવાથી કબજિયાત મટે છે.  વરિયાળીમાં મળતું ઉડનશીલ તેલ પાચનશક્તિને મજબૂત કરે છે અને ગેસ્ટ્રિક ઉત્સેચકોનું ઉત્પાદન વધારે છે.

મધ: મધ કબજિયાતને દૂર કરવામાં ફાયદાકારક છે.  હની શરીરમાંથી કફ પણ સાફ કરે છે.  મધમાં રેચક ગુણધર્મો છે.  જે કબજિયાતની સમસ્યાને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.  હની શરીરની ગંદકી સાફ કરે છે.  સવારે ખાલી પેટ પર મધ ખાવાથી કબજિયાત મટે છે.  સવારે એક ગ્લાસ ઠંડા પાણી અને રાત્રે દૂધમાં બે ચમચી મધ પીવાથી કબજિયાત મટે છે.

પાલખ: પાલખમાં પણ મધ સમાન રેચક ગુણધર્મો છે.  જે કબજિયાતથી મુક્તિ આપે છે.  કોઈ વ્યક્તિને શાકભાજી અથવા કચુંબરમાં અથવા ચટણી સાથે પાલક લેવાથી કબજિયાતની સમસ્યા થતી નથી.

કોફી: સામાન્ય રીતે લોકો કોફી પીતા હોય છે, પરંતુ જે લોકો કોફી પીતા નથી તેમને કબજિયાત થાય છે, જો આ લોકો કોફી પીવે તો તેનાથી કબજિયાતથી રાહત મળે છે.  કોફી ફેકલ ઉત્સર્જન પ્રવૃત્તિ જાગૃત કરે છે.

ઇસબગુલ: ઇસબગુલ પાવડર કબજિયાત માટેનો રામબાણ ઉપચાર છે.  દૂધ અથવા પાણી સાથે તે પીવાથી કબજિયાત સંપૂર્ણપણે દૂર થાય છે.

પપૈયા: પપૈયામાં વિટામિન ડી ભરપુર માત્રામાં હોય છે.  પપૈયા ખાવામાં સ્વાદિષ્ટ છે જે બધાને પસંદ આવે છે.  જે પેટની સમસ્યાવાળા દરેક માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.  પપૈયા કબજિયાતની સમસ્યાથી મુક્તિ આપે છે.  વિટામિન ડી રોગપ્રતિકારક શક્તિ પણ વધારે છે.  કાચા પપૈયા સલાડ, ચટણી અથવા મુરબ્બોમાં વાપરી શકાય છે.  વડના ફળો ખાવાથી કબજિયાત પણ મટે છે.  

 

Leave a Comment