બદલાતી ઋતુમાં એક જ દિવસમાં શરદી અને ઉધરસ મટી જશે

બદલાતી ઋતુઓમાં ખાંસી એ સામાન્ય સમસ્યા છે. આ બેક્ટેરિયા અથવા વાયરલ ચેપ, એલર્જી અને શરદીનું કારણ બની શકે છે. આ માટે, તમે કેટલાક ઘરેલું ઉપાય અપનાવીને ડોક્ટર પાસે જવાનું ટાળી શકો છો.  આપણા ઘરના રસોડામાં આવા અનેક ઉપાય છુપાયેલા છે, જે શરદી અને ખાંસી જેવા નાના-નાના રોગોને મટાડે છે.

અડધી ચમચી મધમાં એક ચપટી એલચી પાવડર અને થોડા ટીપાં લીંબુનો રસ મેળવીને દિવસમાં બે વાર પીવો. શક્ય તેટલું ગરમ ​​પાણી પીવો. આ ગળામાં કફ ખોલશે. ગરમ પાણીમાં એક ચપટી મીઠું નાંખીને કોગળા કરવાથી ખાંસી અને શરદી દરમિયાન ખૂબ રાહત મળે છે. 

ઠંડા પાણી, મસાલેદાર ખોરાક વગેરેથી બચવું. આદુ, તુલસી, કાળા મરી ઉમેરીને ચા પીવો.  આ ત્રણે તત્વોના સેવનથી ખાંસી અને શરદીમાં ઘણી રાહત મળે છે. મેથીના દાણા 10 ગ્રામ, કાળા મરી 15 ગ્રામ, દાણાદાર ખાંડ 50 ગ્રામ ઉમેરો. રાત્રે એક ચમચી ગરમ દૂધ લો, તેનાથી કફ, શરદી અને કબજિયાતમાં રાહત મળે છે.

મેથી ત્રણ ચમચી લઈને બપોરે બે કપ પાણીમાં પલાળો, રાત્રે એક કપ પાણીમાં ઉકાળો અને સ્વાદ મુજબ મધ નાખીને ગાળી લો અને સૂતા સમયે થોડા અઠવાડિયા સુધી પીવો, ઉધરસ, ઉઝરડા, ફેફસાના રોગો, ક્ષય રોગ , યકૃતના સંકોચન, કુપોષણ, સંધિવા, એનિમિયા અને કમરનો દુ:ખાવો વગેરેથી રાહત મળશે.

જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ શરદી અને ખાંસીથી પીડાય છે, ત્યારે ડુંગળીનો રસ, આદુનો રસ, લીંબુનો રસ, મધ વગેરે સમાન ભાગોમાં મેળવીને દિવસમાં ત્રણ વખત પીવો.

અર્દ્યુઝિકાનો રસ શરદી ખાંસીમાં રાહત આપે છે આદુનો રસ અને મધનું સેવન અસરકારક છે.  એક ચમચી મધ, એક ચપટી તજ પાવડર, ગરમ પાણીમાં આદુ લો.

હવે જ્યારે પાણીનો એક ચતુર્થાંશ ભાગ રહે છે, તેને ગાળી લો અને તેમાં એક ચમચી મધ નાખો. સવાર-સાંજ આ પાણી પીવાથી ઉધરસ અને કફ બંનેમાંથી રાહત મળે છે. થોડી હિંગ તળી લો, તેને ગરમ પાણી માં નાખી પીવાથી કફ મટે છે.  દ્રાક્ષ અને ખાંડને મોંમાં મૂકી ચૂસવાથી ખાંસી મટે છે.

લસણની કળીઓ કચડીને પેક કરી લો,  તેની ગંધ કફથી રાહત આપે છે. સીરપમાં લસણના રસના 20 થી 25 ટીપાં મેળવીને રોજ ચાર કલાકના અંતરાલમાં પીવાથી મોટી ઉધરસ મટે છે.  દાડમની છાલનો ટુકડો મોં માં મૂકી ચૂસીને પીવાથી રાહત મળે છે.

 

Leave a Comment