ચામડીના તમામ રોગો મટાડવા સાથે હાડકા પણ મજબુત કરી નાખે છે આ ઔષધિ

ઘાસ ઉગાડવાથી ઘણા નીંદણ પેદા થાય છે. તેનો આપણે નિકાલ કરીએ છીએ પરંતુ  તેમાં ઘણા ઔષધીય ઉપાયો પણ સામેલ હોય છે. આ ઔષધીય ઉપચાર કોઈપણ મોટા રોગને મટાડવા માટે પણ ઉપયોગી છે. 

જે રોગો દવા દ્વારા મટાડવામાં આવતા નથી તે આ સામાન્ય નીંદણ દ્વારા દૂર કરવામાં આવે છે.  ભારતના લોકો ઘણાં વર્ષોથી આયુર્વેદિક ઔષધિઓ દ્વારા જ ઉપચાર કરે છે.

આજે આપણે એવી દવા વિશે વાત કરીશું જે સૌથી મોટા રોગને નાબૂદ કરવામાં ખૂબ ઉપયોગી છે. તે છોડ “લુણી” છે.  બધા જ તેને લાખાલુણી કહે છે. તો ચાલો હવે જાણીએ તેના ફાયદાઓ વિશે.

લાખાલુણીનો ઉપયોગ આપણા હાડકાંને મજબૂત કરવા માટે થાય છે.  તેના છોડ કેલ્શિયમ સમૃદ્ધ છે.  જેના દ્વારા તે આપણા હાડકાંને મજબૂત બનાવે છે. લાખાલુણીના પાનમાં નિયમિત ગોળ અને દૂધ ભેળવીને ખાવાથી આપણા હાડકાં મજબૂત બને છે.  તે આપણા દાંતને મજબૂત પણ બનાવે છે.

હાઈ કોલેસ્ટરોલ, હાઈ બ્લડપ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે, લખલુનીનાં પાનનો રસ પીવો અને લખલુનીનાં બીજનું સેવન કરવું.  લાખાલુણી લોહી ગંઠાઈ જવાથી થતી સમસ્યાને દૂર કરવામાં ખૂબ ઉપયોગી છે.  એલડીએલ અને એચડીએલના સ્તરને નિયંત્રિત કરવામાં તેનું સેવન ઉપયોગી છે.  તે બ્રેઇન સ્ટ્રોક, હાર્ટ એટેકનું જોખમ ઘટાડવામાં ઉપયોગી છે.

યકૃતના કેન્સર, સર્વાઇકલ કેન્સર, સ્તન કેન્સર અને ફેફસાના કેન્સરને દૂર કરવામાં લાખાલુણીના પાન ખૂબ ઉપયોગી છે.  તેના પાંદડા ચાવવાથી, તેનો કચુંબર બનાવીને આપણને કેન્સર જેવા મોટા રોગોથી બચાવે છે.  તે કેન્સર ડિસઓર્ડરને ઝડપથી મટાડે છે.

પેશાબમાં બળતરા મટાડવા માટે લાખાલુણી ઉપયોગી છે.  લાખાલુણીનાં પાનનો રસ સેવન કરવાથી, લાખાલુણીના થેપલા બનાવીને લેવાથી અને તેના પાનનો રસ કાઢી તેને યોનિ અથવા શિશ્ન પર લગાવવાથી પેશાબના રોગો મટે છે.

તેના બીજને હળવા પાણી સાથે ખાવાથી વજન ઓછું થાય છે.  તે શરીરમાંથી વધારે પડતી ચરબી દૂર કરે છે.  તેમાં ફાઈબર હોય છે.  તેમાં કેલરી બહુ ઓછી હોય છે. તેથી તે આપણું વજન ખૂબ જ ઝડપથી ઘટાડે છે. લાખાલુણી ત્વચાના રોગો માટે ઉપયોગી છે.  

તે ત્વચાના રોગોને મટાડી શકે છે અને દવા પહેલા જ ત્વચાના રોગોને મટાડી શકે છે. પહેલા રોગગ્રસ્ત ત્વચાને ગરમ પાણીથી ધોઈ લો. વિસ્તાર ધોયા પછી, તેનો રસ કાઢી તે વિસ્તાર પર લગાવો.  આ રીતે, ત્વચા શુષ્ક થયા પછી  રસ લગાવવાથી ત્વચા ચેપ, બેક્ટેરિયલ એલર્જી વગેરેમાં ઘણો સુધારો થાય છે.

લાખાલુણીના છોડમાં વિટામિન, કેલ્શિયમ, પ્રોટીન અને રોગપ્રતિકારક તત્વો હોય છે જે શરીરને તમામ જરૂરી પોષક તત્વો પ્રદાન કરે છે.  અને તેથી જ આનું સેવન કરવાથી તમે કાયમ સ્વસ્થ રહી શકો છો. 

જો શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું પ્રમાણ ઘટી જાય છે, તો આ છોડના સેવનથી શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું પ્રમાણ વધશે અને તેથી શરીરમાં નવું લોહી રચાય છે. લાખાલુણીના સેવનથી મેમરી શક્તિમાં વધારો થાય છે.  તે બાળકોમાં ભૂખ મટાડવામાં, આંખોનું તેજ વધારવા, પેટની પાચક સમસ્યાઓમાં ઉપયોગી છે. 

લાખાલુણી તમામ પ્રકારના ઝેરનો નાશ કરવા માટે ઉપયોગી છે.  તે સાપ, ભમરી, જંતુઓ, પતંગિયાઓ, ભમરી, ઇયળો, મધમાખી વગેરેના ઝેરને મારવા માટે ઉપયોગી છે.  લાખાલુણીના પાન ખાવાથી ઝેરનો નાશ થાય છે અને શરીરમાંથી ઝેર બહાર નીકળી જાય છે.

 

Leave a Comment