હવે ઘરે બેઠા ગોળીઓ વગર બીપી કંટ્રોલ થઇ જશે

હાલમાં મોટાભાગના લોકો અનિયમિત ખાવા અને પીવાને કારણે હાઈ અને લો બ્લડ પ્રેશરથી પીડિત છે. વધતી જતી  બ્લડપ્રેશરની સમસ્યા હૃદય પર અસર કરે છે. હાર્ટ એટેકનું જોખમ બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યા જેવું જ છે.

બ્લડ પ્રેશર અનેક રોગોને જન્મ આપે છે અને આરોગ્યને અસર કરે છે. બ્લડ પ્રેશર ધમનીઓ પર દબાણ લાવે છે. ધમનીઓ વહનીકાઓ છે જે શરીરના ભાગોને હૃદય સાથે જોડે છે.  બ્લડ પ્રેશર હોય ત્યારે હદયના પમ્પને વધુ મહેનત કરવી પડે છે.

સામાન્ય રીતે 120 થી 80 હાર્ટબીટ્સ હોય છે.  જ્યારે બ્લડ પ્રેશર વધે છે, ત્યારે હૃદયનો દર 110 થી 180 સુધી વધે છે.  આ સમયે યોગ્ય સારવાર જરૂરી છે.  જ્યારે વ્યક્તિ અસંતુલિત આહાર અને જીવનશૈલી પર હોય ત્યારે કફ અને વજનમાં વધારો થાય છે. કફ અને ચરબી ધમનીઓમાં એકઠા થાય છે, ત્યાંરે ધમનીઓના કાર્યમાં અવરોધ આવે છે અને લોહીનો પ્રવાહ વધે છે. 

અને બ્લડ પ્રેશર વધારે છે.  જો બ્લડ પ્રેશરથી યોગ્ય રીતે સારવાર ન કરવામાં આવે તો, શરીરનો કોઈ પણ ભાગ કામ કરવાનું બંધ કરી શકે છે.  બ્લડ પ્રેશરને ધીમું કિલર માનવામાં આવે છે. આ રોગ દર્દી દ્વારા ગંભીરતાથી લેવામાં આવતો નથી તેથી તે સામાન્ય રીતે અચાનક મુશ્કેલીનું કારણ બને છે. ઔષધિઓ પર વિશેષ ધ્યાન આપીને બ્લડ પ્રેશરથી રાહત મેળવી શકાય છે.

સમયાંતરે બ્લડ પ્રેશરનાં લક્ષણો: સામાન્ય રીતે બ્લડ પ્રેશરનાં કોઈ લક્ષણો જોવા મળતાં નથી પરંતુ જ્યારે સ્થિતિ ખૂબ જ ખરાબ થઈ જાય છે ત્યારે વ્યક્તિને અચાનક પરિવર્તન આવે છે. માથાનો દુખાવો, અસ્પષ્ટ દ્રષ્ટિ, છાતીમાં દુખાવો, હ્રદયરોગ, શ્વાસની તકલીફ, કાનમાંથી લોહી નીકળવું, થાક અને તાણ, ગભરાટ અને બોલવામાં મુશ્કેલી એ આ રોગની લાક્ષણિકતા છે. અને વ્યક્તિ નબળાઇ અનુભવે છે.  આ બ્લડ પ્રેશરના જોખમનાં લક્ષણો છે.  બ્લડ પ્રેશરથી હૃદય રોગ, આંખની બિમારી અને કિડની રોગનું જોખમ વધે છે. બ્લડ પ્રેશર એક ઝેરી રોગ છે જે શરીરના ભાગોને નુકસાન પહોંચાડે છે.

હાઈ બ્લડ પ્રેશરના કારણો: અતિશય બ્લડ પ્રેશર અને હાર્ટ રેટ અસંતુલિત જીવનશૈલી અને આહારને કારણે થાય છે.  જ્યારે અન્ય ઘણા કારણો છે જેની વચ્ચે હાઈ બ્લડ પ્રેશરનું મુખ્ય કારણ વધારે વજન અને મેદસ્વીપણા છે. 

આવી વ્યક્તિઓને હાઈ બ્લડ પ્રેશર હોય છે. આ સમસ્યા મજૂરી ન કરવા અને સ્પોર્ટી અને આરામદાયક જીવન જીવવાથી થાય છે.  ડાયાબિટીઝ, હ્રદયરોગ, કિડની રોગ અને જેમની ધમની નબળી હોય છે તેઓના ધબકારા વધે છે. વધુ નમકીનયુક્ત ખોરાક, પીઝા, બર્ગર, તળેલા અને મસાલાવાળા ખોરાક ખાવા સાથે ધૂમ્રપાન અને આલ્કોહોલ પીવાથી બ્લડ પ્રેશર વધી શકે છે.  બાળજન્મ દરમિયાન મહિલાઓને હાઈ બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યા હોય છે.

આજે અમે તમને બ્લડ પ્રેશર નિવારણની આયુર્વેદિક સારવાર વિશે બતાવીશું, જો તે યોગ્ય રીતે કરવામાં આવે તો દર્દીને બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યાથી રાહત મળી શકે છે.

લસણ: દરેક ઘરમાં લસણનો ઉપયોગ થાય છે.  લસણ બ્લડ પ્રેશર મટાડવામાં મદદ કરે છે. મોટાભાગના હાયપરટેન્શનને લસણથી નિયંત્રિત કરી શકાય છે.  લસણમાં એલિસિન નામનું તત્વ હોય છે. 

દરરોજ 2 થી 3 કળીઓ લસણ ખાવાથી શરીરમાં કોલેસ્ટરોલ નિયંત્રિત કરવામાં મદદ મળે છે.  તેમાં હાજર એન્ટીઓકિસડન્ટો પણ સમસ્યાને દૂર કરે છે અને રાહત આપે છે.  લસણ રક્ત વાહિનીઓને મદદ કરીને રક્ત પ્રવાહને સામાન્ય બનાવે છે.

તરબૂચ: તરબૂચમાં લાઇકોપીનની માત્રા હોય છે જે હાઈ બ્લડ પ્રેશરને ધીમું કરવામાં મદદ કરે છે.  તરબૂચ હૃદયરોગનું જોખમ પણ ઘટાડે છે. તરબૂચ ખાલી પેટ મોડી રાત અને સવારે ભૂખ્યા પેટે ખાવાથી નુકસાનકારક છે, તેથી હાઈ બ્લડપ્રેશરવાળા વ્યક્તિએ ખોરાક ખાધા પછી યોગ્ય સમયે તેનું સેવન કરવું જોઈએ.  હાઈ બ્લડ પ્રેશરના દર્દીએ દરરોજ એક વાડકો તડબૂચ ખાવા જોઈએ.

સ્ટ્રોબેરી: સ્ટ્રોબેરી આપણા હાઈ બ્લડ પ્રેશર અને અન્ય ઘણા ગંભીર રોગોને નિયંત્રણમાં રાખવામાં સક્ષમ છે.  સ્ટ્રોબેરીમાં એન્થોસિઆનિન નામનો એન્ટીoxકિસડન્ટ જોવા મળે છે, જે એક મૂલ્યવાન કહી શકાય તેમ છે. જેમાં વિટામિન સી પુષ્કળ પ્રમાણમાં હોય છે.  ઉપરાંત, સ્ટ્રોબેરીમાં હાજર ફ્લેવોનોઈડ્સ અને એન્ટીઓકિસડન્ટો ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલ સામે રક્ષણ આપે છે.  આનાથી શરીરમાં નળીઓ બ્લોક થવાની સમસ્યા દૂર થાય છે.

પાલખ: પાલખ ખૂબ જ ફાયદાકારક લીલી શાકભાજી છે.  તેમાં ઉપલબ્ધ મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, ફોલેટ અને નાઇટ્રેટ આરોગ્ય માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે.  એવું માનવામાં આવે છે કે અઠવાડિયાના દરેક દિવસે પાલખનો સૂપ પીવાથી હાઈ બ્લડ પ્રેશર અને લો બ્લડ પ્રેશરનું જોખમ નોંધપાત્ર રીતે ઘટાડે છે.  પાલખનો ઉપયોગ સલાડ, શાકભાજી અને સેન્ડવીચ વગેરેમાં થઈ શકે છે.

બીટ: સંશોધન બતાવે છે કે દરરોજ એક ગ્લાસ બીટનું સૂપ પીવાથી બ્લડ પ્રેશર સામાન્ય થાય છે. તેમાં બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખવાની ક્ષમતા છે. બીટમાં વિટામિન અને ખનિજો હોય છે જે હૃદય રોગનું જોખમ ઘટાડે છે. બીટરૂટમાં ફાયટોકેમિકલ્સ અને એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે. સલાડમાં દરરોજ બીટરૂટનું સેવન કરવાથી સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણા ફાયદા થાય છે.

એલચી: એલચીમાં હાજર ફાયટોન્યુટ્રિએન્ટ્સ શરીરમાં બ્લડ પ્રેશરને કંટ્રોલ કરે છે.  જેના કારણે બ્લડ પ્રેશર સામાન્ય થઈ જાય છે.  એલચી ચામાં નાખી શકાય છે અથવા રસોઈમાં વાપરી શકાય છે. રાંધેલા ખોરાકમાં એલચીનો પાઉડર મિક્સ કરીને રોજ ખાવાથી બ્લડ પ્રેશર કંટ્રોલમાં રહે છે.

અજમો: અજમો પોટેશિયમથી ભરપુર છે.  જે હાઈ બ્લડ પ્રેશર દૂર કરવા માટે યોગ્ય સાબિત થાય છે. અજમામાં મૂત્રવર્ધક ગુણધર્મો છે જે હાઈ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડે છે અને એલડીએલ કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઘટાડે છે.  અજમાન ઉકાળો પી શકાય છે અને જેનો ઉપયોગ ખોરાકમાં પણ થઈ શકે છે.

ગ્રીન ટી: ગ્રીન ટીનું દૈનિક સેવન હાયપરટેન્શનને દૂર કરે છે.  શરીરની તાસીર સુધારવા માટે ગ્રીન ટી ફાયદાકારક છે. ગ્રીન ટીમાં હાજર એન્ટીઓકિસડન્ટો ઘણા રોગોને લાંબા સમય સુધી દૂર રાખે છે. અન્ય રોગોથી બચવા સાથે વજન ઘટાડવું અને બ્લડ પ્રેશરને પણ નિયંત્રણમાં રાખે છે.

ડુંગળી: ડુંગળીને દૈનિક ખોરાકમાં ખાવામાં આવે છે, પરંતુ ડુંગળીમાં ઘણી આયુર્વેદિક ગુણધર્મો છે. ડુંગળીનું સેવન હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરે છે. ડુંગળી ક્વેર્સિટિન નામના ફ્લેવોનોઇડ્સમાં સમૃદ્ધ છે. જે રુધિરવાહિનીઓને પાતળી કરે છે જે બ્લડ પ્રેશર ઘટાડે છે.  ડુંગળી ઉંચાઈ વધારવામાં પણ ફાયદાકારક છે અને તેને ખોપરી ઉપરની ચામડી પર લગાવવાથી વાળ ખરતા અટકે છે.

આમળા: હાઈ બ્લડ પ્રેશરમાં આમળાના સેવનથી રાહત મળે છે. ઉપરાંત, અન્ય રોગો પણ દૂર થાય છે. પાણીમાં આમલાનું ચૂર્ણ પીવાથી ઘણા ફાયદા થાય છે. આમળા સાથે મધ ભેળવીને ખાવાથી બ્લડ પ્રેશર કંટ્રોલ થાય છે. આમળાનો ઉપયોગ આહારમાં પણ થઈ શકે છે. આમળા આરોગ્ય સુધારનાર છે જે માથાથી પગ સુધીના અનેક રોગોને નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરે છે.

તુલસી: અતિશય લોહીના પ્રવાહને નિયંત્રિત કરવા માટે, બે લીમડાના પાનને પાંચ તુલસીના પાન સાથે મિક્સ કરી ચૂંદો બનાવો. આ પાવડરને એક ગ્લાસ પાણીમાં ભેળવીને સવારે ખાલી પેટ પર પીવાથી બ્લડપ્રેશર નિયંત્રિત થાય છે.  તુલસી નળીઓ અને ગળામાંથી વધુ પડતો કચરો દૂર કરે છે જે લોહીના પ્રવાહને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે.  તેથી, તુલસી બ્લડ પ્રેશરના દર્દી દ્વારા લેવી જોઈએ. જો છાતી, હૃદય માં દુખાવો થાય છે, તો તુલસીનો રસ 10 થી 20 ગ્રામ ગરમ કરો અને પીવો તથા તુલસીના પાનનો લેપ લગાડવાથી પીડા મટે છે.  જ્યારે હૃદયમાં દુખાવો થાય છે, ત્યારે આઠ-દસ તુલસી અને બે-ત્રણ મરી ચાવવાથી પણ તરત જ દબાણ ઘટાડે છે

ફાફ્ડિયો થોર: ફેફ્ડિયો થોર હૃદયને મજબૂત કરવા અને સ્વસ્થ રક્ત પરિભ્રમણને નિયંત્રિત કરવા માટે તેના ગુણધર્મોને કારણે લોહીને અંકુશમાં લેવા માટે ઉપયોગી છે, તેનો ઉપયોગ અતિશય બ્લડ પ્રેશરથી હૃદય રોગની સારવાર માટે થાય છે.  ફફડિયા થોરની ચા અને તેનું પાણી પીવાથી લોહીનો પ્રવાહ નિયંત્રિત થાય છે.

 

Leave a Comment