શરીરમાં હાર્ટએટેક માટે જવાબદાર બેડ કોલેસ્ટ્રોલ ઓછું કરવા કરો આ ઉપાય

તજ સામાન્ય રીતે ભારતમાં લગભગ દરેક ઘરમાં ઉપલબ્ધ હોય છે.  તજ સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.  તજ એ એક આયુર્વેદિક દવા જ છે. તજની છાલનો ઉપયોગ દવા અને મસાલા તરીકે થાય છે. તેની છાલ થોડી જાડી, સરળ અને આછા સોનેરી રંગની હોય છે.

તજનો એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મ આપણને સંધિવા, ડાયાબિટીઝ અને કેન્સર જેવા અમુક રોગોથી સુરક્ષિત રાખે છે. તજમાં વિટામિન ઇ, કેલ્શિયમ, આયર્ન અને ઝીંક જેવા મહત્વપૂર્ણ વિટામિન્સ હોય છે. તજ ગરમ, પાચક, શક્તિશાળી અને મૂત્રવર્ધક પદાર્થ છે. તે પેટ અને કફથી રાહતને લીધે થતાં ઘણા રોગોને મટાડે છે.

તજ વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. તે પેટ ભરાયું હોય એવી ભાવના આપે છે અને ઓછા ખોરાકને ખાવામાં મદદ કરે છે.  બે ચમચી મધ, 2 ચમચી તજ પાવડર અને 200 મિલી હુંફાળા પાણીમાં ઓગળવું. તેને પીવાના એક કલાકમાં, લોહીનું કોલેસ્ટરોલ 10% ઘટાડશે. જો તમે તેને સતત 3 દિવસ સુધી પીશો તો કોલેસ્ટરોલ મટી જશે.

મોંમાં બેક્ટેરિયાના ફેલાવાને કારણે દાંતમાં સડો અને અન્ય રોગો થાય છે. તજ એન્ટીબેક્ટેરિયલ ગુણની ભરપુર માત્રા ધરાવે છે અને જ્યારે નિયમિત લેવામાં આવે છે ત્યારે તે દાંતને સ્વસ્થ રાખે છે.  દાંતના દુખાવા અને આજુબાજુના વિસ્તારમાં તજ તેલના બે ટીપા લગાવવાથી દાંતનો દુખાવો અને દાંતનો સડો ઓછો થાય છે.

એઇડ્સની સમસ્યાને દૂર કરવામાં તજનું સેવન ખૂબ ફાયદાકારક છે. જો આપણા શરીરમાં શ્વેત રક્તકણોની માત્રા ઓછી થવા લાગે છે તો આ સમસ્યા થઈ શકે છે. તો આ સમસ્યા માટે નિયમિત રીતે 2 ગ્રામ તજનું સેવન કરો.

સુકી ઉધરસ અથવા ગળામાં ખરાશ માટે 20 ગ્રામ તજ, 20 ગ્રામ ખાંડ, 10 ગ્રામ કાળા મરી, 20 ગ્રામ ઇલાયચી અને વાંસોલોચન લો અને તેમાં 1 ચમચી મધ મિક્સ કરો.  આ સમસ્યાથી છૂટકારો મળી શકે છે. તમે સવારે અને સાંજે નિયમિતપણે આ મિશ્રણ ચાટવાનું શરૂ કરો.

મધ, તજ પાવડર અને ગરમ પાણી ભેગું કરીને પેસ્ટ બનાવો અને તેને જોઇન્ટ પર લગાવો જેથી તમને રાહત મળશે.  આ સિવાય 1 ગ્લાસ દૂધમાં 1 ચમચી ગ્રાઉન્ડ તજ, 2 એલચી, 1 ચમચી આદુ, એક લવિંગ અને 2 લવિંગ ઉમેરીને ઉકાળો તૈયાર કરો. 

મધ અને એક ચમચી તજ પાવડર નાખીને પેસ્ટ તૈયાર કરો. તેને આખી રાત પિમ્પલ્સ પર લગાવો અને સૂઈ જાઓ અને સવારે ચણાના લોટથી મોં ધોઈ લો. સતત બે અઠવાડિયા સુધી આ કરવાથી કોઈપણ હઠીલા પિમ્પલ્સથી રાહત મળે છે. હિચકીની સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા માટે પીડિત વ્યક્તિએ રાત્રે સુતા પહેલા નિયમિત રીતે તજ ચાવવું જોઈએ.

નવશેકા પાણીમાં 1 ચમચી તજ પાવડર નાખીને તેનું નિયમિત સેવન કરવાથી તમે હરસ જેવી સમસ્યાઓથી છૂટકારો મેળવી શકો છો. સવાર સાંજ 2 ચમચી તજ પાવડર ગરમ પાણી સાથે લેવાથી તમારો માનસિક વિકાસ થશે અને તમારી યાદશક્તિ વધશે.

તજ બેક્ટેરિયા સામે લડે છે જેનાથી અપચો મટે છે. મધ અને તજ પાઉડરનું નિયમિત સેવન કરવાથી શરીરની પ્રતિરક્ષા વધે છે અને બેક્ટેરિયા અથવા વાયરસના હુમલાઓને અટકાવે છે.

દરરોજ સવારે ખાલી પેટે ગરમ પાણી સાથે તજ પાવડર લેવાથી ગેસની સમસ્યામાંથી રાહત મળે છે અને પાચક શક્તિ મજબૂત થાય છે.  આ સિવાય 1 ચમચી ખાંડને તજ તેલમાં મિક્સ કરવાથી ગેસમાં પણ રાહત મળે છે.  તજ ઉન્માદથી પીડિત લોકો માટે ઉત્તમ માનવામાં આવે છે.

 

Leave a Comment