દૂધ સાથે માત્ર એક ચમચી લઈ લેશો તો આંતરડામાં ભરાયેલી બધી જ કબજિયાત ગાયબ

આજના સમયમાં ઇસબગુલનું મહત્વ વધી રહ્યું છે.  ઈસબગુલનો ઉપયોગ પાચનતંત્રને લગતી ઘણી રોગોની દવા તરીકે થાય છે. ઇસબગુલનો ઉપયોગ સામાન્ય રીતે દરેકના ઘરે કબજિયાત દુર કરવા માટે થાય છે.

ઇસબગુલ ફક્ત કબજિયાતને મટાડવામાં જ નહીં પણ બીજી ઘણી રીતે ઉપયોગી છે. ઇસબગુલ ખાવાથી શરીરમાંથી તમામ ટોક્સિક પદાર્થો બહાર આવી જાય છે.

ઈસબગુલનો ઉપયોગ કબજિયાત, ઝાડા, સાંધાનો દુખાવો, ડિહાઇડ્રેશન, જાડાપણું અને ડાયાબિટીઝમાં રાહત આપે છે.  હવે આપણે જાણીશું ઇસબગુલના ફાયદા વિશે.

ઇસબગુલ ફાઇબરથી ભરપુર હોય છે. શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટે ફાઈબર ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ હોય છે. આહારમાં ઇસ્બગુલ નો સમાવેશ વજન ઘટાડવામાં ખૂબ મદદ કરે છે. દ્રાવ્ય અને અદ્રાવ્ય બંને પ્રકારના ફાઇબર્સ ઇસબગુલમાં જોવા મળે છે.  જે શરીરમાં આંતરડાની હિલચાલમાં સુધારો કરે છે જે વજન ઘટાડવા માટે ખૂબ જ જરૂરી છે.

કબજિયાતથી છુટકારો મેળવવા માટે, રોજ રાત્રે સૂતા પહેલા બે ચમચી ઈસબગુલ હળવા પાણી સાથે લેશો, આ દરરોજ કરવાથી સવારે તમારું પેટ સાફ કરશે.  દર 4 કે 5 દિવસે તેનું સેવન કરવાથી રાહત મળે છે.ઇસબગુલમાં ખૂબ ફાઇબર હોય છે તે કોલેસ્ટરોલનું સ્તર પણ ઓછું રાખે છે અને હૃદયને લગતા રોગોને મટાડવામાં મદદ કરે છે.

ઇસબગુલ માં ઉચ્ચ ફાઇબર પણ હોય છે જે પાચનમાં મદદ કરે છે.  તે પેટના ટોક્સિકને પણ સાફ કરે છે.  પાચનશક્તિ વધારવા માટે તે ભોજન બાદ છાશ સાથે પીવું જોઈએ.  જો તમને ડાયાબિટીઝ હોય તો ઇસબગુલ તમારા ગ્લુકોઝને પણ  શોષી લે છે. ઇસબગુલ આ રોગને નિયંત્રણમાં રાખવામાં પણ મદદ કરે છે.

સવારે ઉઠ્યા પછી તરત જ ઇસબગુલ ગરમ પાણીમાં નાંખો, થોડા ટીપાં લીંબુ નાંખીને પીવાથી વજન ઓછું થાય છે.  ભોજન પહેલાં પણ ઇસબગુલ પીવાથી શરીરને ફાયદો થશે.  ઇસબગુલથી ઓછી ભૂખ લાગે છે. કારણ કે જ્યારે તમે ઈસબગુલને પાણીમાં ભેળળી દો છો, ત્યારે તે તેના મૂળ કદ કરતા 10 ગણું મોટું બને છે. તેથી એસ્બગ્યુલ ખાવાથી પેટ ભરાઈ જાય છે અને તમને ભૂખ નથી લાગતી. 

ઇસબગુલ ત્વચા અને શરીરના ભાગોની આંતરિક પટલ પર ખૂબ જ સક્રિય છે.  ઇસબગુલ પાવડર શુષ્ક ત્વચાને માલિશ કરવા માટે વપરાય છે. આ મસાજ શુષ્કતા ઘટાડે છે અને ત્વચા સુધારે છે. ઇસબગુલના આ પાવડરને સૂવાના સમયે ગરમ પાણી અથવા ગરમ દૂધ સાથે લો, તે તમામ પ્રકારના હરસ મટાડે છે.

દહીં સાથે ઈસબગુલ ખાવાથી પેટની સમસ્યાઓથી રાહત મળે છે.  ઇસબગુલ ખાવાથી ગુદામાર્ગ સાફ થાય છે. જેથી પાચક સિસ્ટમ સારી રીતે કાર્ય કરી શકે અને ઇમ્યુનિટીમાં પણ વધારો થાય છે. જેનાથી બોડી સિસ્ટમ પણ સ્ટ્રોંગ બને છે. તેથી, શરીરની ચરબી ઓછી કરવા માટે પણ  ફાયદાકારક છે.

જો તમને આંતરડામાં સોજાની સમસ્યા છે, તો તમે 100-100 ગ્રામ ગુંદર અને ઇસબગુલ પાવડર, વરિયાળી અને એલચીને ભેળવીને પાવડર બનાવી શકો છો.  હવે તેમાં 300 ગ્રામ બૂરુ મિક્સ કરી કાચની બોટલમાં રાખો. આના ઉપયોગથી આંતરડાની સમસ્યાઓથી રાહત મળે છે.  ઇસબગુલ આંતરડાની બેક્ટેરિયાને મારવામાં પણ અસરકારક છે.

ઉનાળામાં 3 ચમચી ઇસબગુલ પાવડર અને દેશી ખાંડ પાણીમાં મેળવી અને સવાર-સાંજ થોડા દિવસ લેવાથી કબજિયાત મટે છે.  ખાધા પછી ઠંડા પાણી સાથે ઇસબગુલ લો, તેનાથી પેટમાં એસિડની અસર ઓછી થાય છે.  જે એસિડિટીમાં રાહત આપે છે.

 

Leave a Comment