ફકત 2 મિનિટમાં પેટનો દુખાવો અને ગેસ થઈ જશે ગાયબ

મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી ઘણીવાર એસિડિટી અને ગેસ થાય છે. જ્યારે એસિડ પેટની નજીક એકઠો થાય છે, તો ત્યાં એસિડિટીની સમસ્યા થાય છે.

દરેકને કોઈક ને કોઈક સમયે એસિડિટીની સમસ્યા હોય છે અને તે મોટાભાગે મસાલાવાળા ખોરાકને કારણે થાય છે.  આજે અમે તમને એસિડિટીને દૂર કરવાના ઉપાયો વિશે જણાવીશું.

એસિડિટીથી પીડિત લોકોએ દરરોજ કાચું દૂધ પીવો જોઈએ.  દૂધમાં કેલ્શિયમ ભરપુર માત્રા હોય છે જે એસિડિટીની સમસ્યાને દૂર કરે છે. એસિડિટીમાં ત્રિફળા પાવડર ફાયદાકારક છે. ત્રિફળાને દૂધ સાથે પીવાથી એસિડિટી દૂર થાય છે.

પિત્ત અને અલ્સર ના રોગને લીધે તમામ પ્રકારના ખાટા – દહીં, છાશ, ટમેટા, આમલી, કોકમ, લીંબુ, કાચી કેરી, કોઠું, ખાટા ફળ, હાંડવો, ઢોકળા, ઇડલી, ઢોસા, બ્રેડ વગેરે ન ખાવા જોઈએ.  બધા વાસી, ભારે, અસ્થિર, સ્ટીકી પદાર્થો, મરચું, કાળા મરી, લસણ, ડુંગળી, આદુ, કાળા મરી, ગઠ્ઠો, અથાણું, રાયતા, પાપડ, ખાંડ, વરિયાળી, કાળી દ્રાક્ષ, ધાણા, જીરું, કેળા, નાળિયેર પાણી વગેરે બંધ કરો.

આમલાનો મુરબ્બો અથવા આમળાનું શરબત એસિડિટીમાં ફાયદાકારક છે. થોડા કાળી મરી અને અડધો લીંબુ એક ગ્લાસ ગરમ પાણીમાં કાઢો અને સવારે નિયમિત પીવો. રાબ બનાવવા માટે આદુ અને પરવળ ઉમેરો.  સવાર-સાંજ આ રાબ પીવાથી એસિડિટીની સમસ્યા દૂર થાય છે.

એસિડિટીમાં દ્રાક્ષ, સાકર અને હરડેનું સેવન ફાયદાકારક છે. એસિડિટી માટે લવિંગ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે, એસિડિટીના કિસ્સામાં લવિંગ ચૂસવું જોઈએ.  દ્રાક્ષ અને વરિયાળીને 250 મિલી પાણીમાં આખી રાત પલાળી રાખો અને સવારે 10 ગ્રામ સાકર નાખીને થોડા દિવસ પીવાથી એસિડિટી, ઉલટી, ઉબકા, ખાટી ઉલટી, પેટમાં ભારેપણું વગેરે મટે છે.

આદુના રસમાં લીંબુનો રસ અને કેસર મેળવીને પીવાથી એસિડિટી દૂર થાય છે. ચાર દિવસમાં એસિડિટીથી છુટકારો મેળવવા માટે, દરરોજ ભોજન કર્યા પછી એક ચમચી હરડે પાવડર મધ સાથે ચાટવું.

લાંબા ગાળાના ઉપયોગથી એસિડિટી દૂર થાય છે. આમળા ને બાફી ખાંડની ચાસણીમાં પલાળી રાખવા. દરરોજ સવારે આમાંથી એક આમળું ખાવાથી એસિડિટી દૂર થાય છે. 

જ્યારે એસિડિટી હોય ત્યારે પાણીમાં સૂંઠ નાખી પીવાથી અને તેના ટુકડા કાળા મરીમાં નાંખીને પીવાથી એસિડિટીએ રાહત મળે છે.  એસિડિટીને મટાડવા માટે સૂંઠ, આમળા અને દાણાવાળી ખાંડને બારીક પીસી રોજ એક ચમચી લેવી જોઈએ.

સવારે તુલસીના પાન ખાવાથી અને બપોરે કાકડી ખાવાથી અને ત્રિફળા લેવાથી એસિડિટીમાં વરદાનરૂપ છે  કેળામાં પોટેશિયમ અને ફાઈબર હોય છે.  જેના કારણે પેટમાં એસિડ બનતું નથી.  જો તમે પણ એસિડિટીની સમસ્યાથી કાયમ છૂટકારો મેળવવા માંગતા હોવ તો દરરોજ એક કેળું ખાઓ.

એક મહિના માટે ગંઠોડા પાવડર અને સાકર ખાવાથી એસિડિટી દૂર થાય છે. ફુદીનાના પાન વાટીને એક વાટકો ભારે ખોરાક સાથે ખાવાથી અને પેટની એસિડિટીમાં કાળૂ મીઠું ઉમેરીને ખાવાથી એસિડિટી ઓછી થાય છે, પાંદડા ચાવવાથી પણ રાહત મળે છે.

દરરોજ લવિંગનું ઉકાળેલું પાણી પીવો.  વળી, એક ચમચી વરિયાળી ખાવાથી એસિડિટી દૂર થાય છે.  એક ગ્લાસ ગરમ પાણીમાં થોડો મરી પાવડર અને લીંબુનો રસ મિક્સ કરીને સવારે પીવો.

એસિડિટીથી છૂટકારો મેળવવાનો ઉત્તમ ઉપાય એ છે કે તરત જ નવશેકા પાણીમાં લીંબુનો રસ પીવો.  લીંબુ અને મધમાં આદુનો રસ મિક્ષ કરીને પાણી સાથે પીવાથી પેટનો સોજો મટે છે.

 

Leave a Comment