ચામડીના રોગો અને હાઈ કોલેસ્ટ્રોલ નો ઘરે બેઠા ઈલાજ થઈ જશે

વૈદિક ધર્મમાં તુલસીનો છોડ ખૂબ પવિત્ર માનવામાં આવે છે.  વૈદિક ધર્મમાં માનનારા દરરોજ તુલસીના છોડની પૂજા કરે છે.  તુલસીનો છોડ પણ આયુર્વેદની દ્રષ્ટિથી ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.  તુલસી એ દવા તરીકે અમૃત છે જે વિટામિન અને ખનિજોથી ભરેલી છે. 

ખાસ કરીને વાયરલ તાવ અથવા ચેપના કિસ્સામાં, તુલસીની ચા, તુલસીનો ઉકાળો અથવા તુલસીના પાન ચાવવા વધુ મહત્વનું છે. આજે અમે તમને આપણા શરીરમાં તુલસીના ફાયદા વિશે જણાવીશું.

તુલસી શ્વસન સમસ્યાઓમાં પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે.  મધ, આદુ અને તુલસીનું મિશ્રણ કરીને એક ઉકાળો બનાવો અને તેનું સેવન કરો. આ ઉપરાંત દરરોજ 2-4 તુલસીના પાન ખાવાથી દુર્ગંધ દૂર થાય છે. તુલસી અને લીંબુનો રસ સમાન પ્રમાણમાં મિક્સ કરીને ચહેરા પર લગાવો. આ કરચલીઓ અને ફોલ્લીઓ દૂર કરશે.  સાથે જ ચહેરાનો રંગ પણ સુધરશે.

ત્વચા સિવાય તુલસી વાળ માટે પણ ફાયદાકારક છે. થોડા તુલસીના પાન લો, નાળિયેર અને ઓલિવ તેલ મિક્સ કરો અને તાળવા પર લગાવો. અઠવાડિયામાં બે વાર આ પેકનો ઉપયોગ કરવાથી માથાની ચામડી મજબૂત થાય છે અને તે ગ્લો થાય છે. તેનાથી ડેંડ્રફ પણ દૂર થાય છે. 

કિડનીની પથરી માટે તુલસીના પાન ઉકાળો અને તેમાંથી અર્ક તૈયાર કરો અને તેમાં મધ મિક્સ કરો અને 6 મહિના સુધી તેનું સેવન નિયમિત કરો. આનાથી પેશાબની નળી વાટે પથરી નીકળી જશે.

જો તમારા શરીર પર ઉઝરડા કે ઘા છે, તો તુલસીના પાંદડા ફટકડી સાથે ભેળવીને લગાવો તે ઘા ઝડપથી મટાડશે તુલસીમાં એન્ટી બેક્ટેરિયલ તત્વ હોય છે જે ઘાને પરિપક્વ થવા દેતું નથી.  આ સિવાય તુલસીના પાનમાં તેલ ભેળવીને લગાવવાથી બળતરા ઓછી થાય છે. 

જો તમને શરદી કે શરદીનો તાવ હોય તો ખાંડ, કાળા મરી અને તુલસીના પાનને પાણીમાં પલાળીને ઉકાળો પીવો,આ ઉકાળો પીવાથી ફાયદો થાય છે.  તે ઉપરાંત તેની ગોળીઓ બનાવીને પણ ખાઈ શકાય છે.

વિટામિન એ અને અન્ય પોષક તત્ત્વોથી ભરપુર હોવાથી તુલસીના સેવનથી આંખોની રોશનીમાં વધારો થાય છે.  આંખોમાં સનસનાટી થતી હોય તો તુલસીનો અર્ક પીવો. જો દિવસભર તણાવ રહે છે, તો પછી દરરોજ 10-12 તુલસીના પાન લો.  આ તમને તાણ સામે લડવાની ક્ષમતા આપશે.  

મોટાભાગની સ્ત્રીઓ પીરિયડમાં અનિયમિતતાનીની ફરિયાદ કરે છે.  તુલસીના 10 ગ્રામ દાણા પાણીમાં ઉકાળો અને તેને રોજ સવારે પીવો.  આ અનિયમિત સમયગાળાની સમસ્યાને સુધારશે. તુલસીના પાન કાનના દુખાવા અને બળતરા દૂર કરવામાં પણ અસરકારક છે.

જો તમને કાનમાં દુખાવો થાય છે, તો પછી તુલસી ગરમ કરો અને તેના બે ટીપા કાનમાં નાખો.  તેનાથી કાનના દુખાવામાં ઝડપથી રાહત મળે છે. વજન ઓછું કરવા માટે દહીં સાથે તુલસીના પાન પીસીને ખાઓ.  જો હિંચકી હોય તો તુલસીના ત્રણથી ચાર પાન ચાવી લો, તમને તાત્કાલિક આરામ મળશે. 

તેલમાં તુલસીના પાન મિક્સ કરો જે મુખના રોગો માટે ફાયદાકારક છે.  તેનાથી દાંત સાફ કરો તો દંત સંબંધી સમસ્યાઓ ક્યારેય નહીં થાય. તુલસીનાં 5 પાનાં નિયમિતપણે ખાવાથી કોલેસ્ટરોલની સમસ્યા નહીં થાય.  તુલસીના પાન ખાવાથી સાપનો ડંખ નું ઝેર ઓછું થાય છે. 

પેશાબમાં બર્નિંગ થાય ત્યારે તુલસીના બીજનો ઉપયોગ કરવાથી રાહત મળે છે.  એક ગ્રામ તુલસીના દાણા અને જીરુંનો પાઉડર મેળવી તેમાં ત્રણ ગ્રામ ખાંડ મિક્સ કરીને સવારે અને સાંજે દૂધ સાથે લેવું, જેનાથી મૂત્ર સંબંધી રોગોમાં રાહત મળે છે.

 

Leave a Comment