આ વનસ્પતિની છાલની બનેલી ચા પી લેશો તો ભલભલી જૂની બીમારીઓ થઈ જશે ગાયબ

આયુર્વેદમાં અર્જુન વૃક્ષ તેના પાંદડા અને છાલનું ખૂબ મહત્વ છે. અર્જુન વૃક્ષ અનેક ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર છે. તે ઘણાં રોગોથી બચાવી શકે છે. તેની છાલ સૂકવવામાં આવે છે અને તેનું પાવડર પણ તૈયાર કરવામાં આવે છે.

હૃદય રોગ, સ્ટ્રોક વગેરે જેવી ઘણી ગંભીર સમસ્યાઓથી બચવા માટે તેનું સેવન કરી શકાય છે. અર્જુન છાલ ઠંડક અસર ધરાવે છે, તેથી ગરમીની ઋતુમાં તેનું સેવન વધુ ફાયદાકારક હોય છે. 

અર્જુન વૃક્ષમાં ઘણા પોષક તત્વો છે, જેમ કે એલાજિક એસિડ, ટ્રાઇહાઇડ્રોક્સી ટ્રાઇટરપેન, બીટા-સિટોસ્ટેરોલ, મોનો કાર્બોક્સિલિક એસિડ વગેરે. આ બધા ઘણા રોગો સામે રક્ષણ આપે છે. અર્જુનની છાલ ચા પીવાથી પણ સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણાં ફાયદા થાય છે.

તમે તમારી સવારની ચામાં અર્જુનની છાલમાંથી બનાવેલ પાવડર ઉમેરી શકો છો. આ ચાના આરોગ્ય ગુણને વધારે છે. જેને કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઉચું હોય અથવા હૃદયરોગ હોય છે, તેના માટે આ ચા તંદુરસ્ત પણ છે. જાણો, અર્જુનની છાલમાંથી તૈયાર કરેલી ચા પીવાના ફાયદા શું છે.

અર્જુન છાલની ચા પીવાના ફાયદા- જો તમારે હૃદયરોગની સમસ્યાથી બચવું હોય અથવા કોઈ પણ પ્રકારની સમસ્યા હોય તો અર્જુનની છાલની ચા પીવાથી આ રોગોના લક્ષણોમાં નહીં વધે. 

આ ચા તમારા શરીરના લોહીને પાતળું બનાવવામાં મદદ કરે છે. આને કારણે રક્ત વાહિનીઓ અને ધમનીઓમાં બ્લોકેજની કોઈ સમસ્યા નથી થતી. આ ચા બ્લડ પ્રેશરને પણ સામાન્ય રાખે છે. હૃદયની બીમારી સામે રક્ષણ આપી શકે છે. 

અર્જુનની છાલ ચા ઉધરસ અને પિત્ત નાશક તરીકે કામ કરે છે. જો તમે ચોમાસાની ઋતુમાં વારંવાર શરદીથી પીડાતા હોય તો તમે ગરમ અર્જુન છાલ ચા અથવા ઉકાળો પી શકો છો. જો લીવરમાં કોઈ તકલીફ હોય, લીવરની આસપાસ દુખાવો અનુભવાય, સોજો આવે, ફેટી લીવરની તકલીફ હોય તો ચોક્કસપણે અર્જુનની છાલની ચા પીવો.

તે એક આયુર્વેદિક ઔષધી છે, જેની કોઈ આડઅસર નથી. પરંતુ વધુ પડતી વસ્તુનું સેવન પણ ટાળવું જોઈએ. જો તમને ડાયાબિટીસ હોય તો અર્જુન છાલની ચા પીઓ પણ ખાંડ ના ઉમેરો. તેનાથી શુગર લેવલ નિયંત્રણમાં રહે છે. ડાયાબિટીસનું સંચાલન કરવું સરળ બને છે.

અર્જુનની છાલની ચા ક્યારે પીવી- સવારે અર્જુન છાલ ચા પીવો. જો તમે ખાલી પેટ પીશો તો તમને વધારે ફાયદો થશે. તમે નાસ્તો કર્યા પછી એકથી દોઢ કલાક પછી પણ પી શકો છો. જો તમે દૂધ સાથે ચા પીતા હોય, તો તમે તેનો પાવડર પણ તેમાં ઉમેરી શકો છો. આ ચાનો સ્વાદ અને આરોગ્ય ગુણ વધારે છે.

અર્જુનની છાલ ચા કેવી રીતે બનાવવી- અર્જુન છાલનો પાવડર એક અથવા અડધી ચમચી લો. એક વાસણમાં બે કપ પાણી નાખો. તેને ગેસ પર રાખો, જ્યારે પાણી ઉકળવા લાગે ત્યારે તેમાં છાલનો પાવડર ઉમેરો.

ચાને મીઠી બનાવવા માટે, તમે ખાંડ ઉમેરતા નથી, પરંતુ મધ અથવા મિશરી ઉમેરો. જ્યારે ઉકળતા પછી એક કપ ચાનું પાણી બાકી રહે તો ગેસ બંધ કરી દો. તેને ગરમ પીઓ અને તેના અદભૂત સ્વાસ્થ્ય લાભો મેળવો.

Leave a Comment